PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตั้งชื่อให้สมาชิกใหม่ .......ด้วยไอเดียตั้งชื่อง่ายๆ แต่แฝงความหมายดี๊ดี

Casnowy
09-10-2008, 12:14
ตั้งชื่อให้สมาชิกใหม่ .......ด้วยไอเดียตั้งชื่อง่ายๆ แต่แฝงความหมายดี๊ดี

คิดเหมือนกันไหมค่ะ ว่าเรื่องชื่อเสียงเรียงนามนั้นสำคัญกับเราเหลือเกิน ถึงเวลาต้อนรับสมาชิกใหม่ตัวน้อยๆ ทีไรสมาชิกซีซาร์คลับเป็นต้องนั่งคิด นอนคิดกันหลายตลบว่าจะตั้งชื่ออะไรที่ทั้งถูกใจเราและก็เข้ากับเจ้าตัวน้อย เรียกว่าเป็นเรื่องที่ต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์ไม่น้อย

ว่ากันว่าชื่อน่ารักๆ ของเจ้าตัวน้อย ไม่เพียงบ่งบอกคาแรกเตอร์เจ้าตัวน้อยเท่านั้น แต่ชื่อเก๋ๆ นี้ยังเผยความมีครีเอทีฟในตัวเจ้าของอีกด้วย ชื่อเจ้าตัวน้อยจึงเป็นอะไรได้มากกว่าที่เราคิด จะตั้งชื่อเจ้าตัวน้อยทั้งทีต้องมีหลักการกันหน่อย ซีซาร์คลับนำชื่อน่ารักที่แฝงไปด้วยความหมายมาฝากทั้งเจ้านายและเจ้าตัวน้อย โดยแบ่งออกได้ตามกลุ่มดังต่อไปนี้

Girl : สำหรับสาวน้อย
Audrey (ออเดรย์) ฮอลีวูดสตาร์สำหรับเจ้าตัวน้อยแสนสวย แบบเชิดๆ เริ่ดๆ
Babe (เบป) คำที่ใช้เรียกชื่อหญิงสาวอันเป็นที่รัก
Baby (เบบี้) เจ้าตัวเล็กที่ดูน่ารัก น่าเอ็นดูและดูไร้เดียงสาในสายตาเจ้านายเสมอ
Beauty (บิวตี้) ชื่อสุดคลาสสิคสำหรับเจ้าตัวน้อยที่สวยเด่น ดึงดูดสายตา
Belle (เบล) มาจากภาษาอิตาเลี่ยนแปลว่า ‘สวยงาม’
Candy (แคนดี้) เจ้าตัวน้อยที่เป็นสาวหวาน แสนซน
Chelsea (เชลซี) สำหรับเจ้านายและเจ้าตัวน้อยแฟชั่นนิสต้า แต่งตัวเก๋จัด
Daisy (เดซี่) ชื่อดอกไม้เล็ก ที่ดูน่าละเมียดละไม น่าทะนุถนอม
Dolly (ดอลลี่) เจ้าตัวน้อย แสนร่าเริง
Dot (ดอท) สำหรับเจ้าตัวเล็กที่มีไซส์ซูเปอร์ S
Emma (เอ็มม่า) ชื่อสุดคลาสสิคที่นิยมใช้สืบต่อกันมานาน
Gigi (กีกิ) ชื่อภาษาฝรั่งเศสสำหรับเจ้าตัวน้อยและเจ้าของแสนคิกขุ
Judy (จูดี้) เรียบง่าย เรียกง่าย และเหมาะกับสาวน้อยสุดๆ
Lola (โลลา) ชื่อเจ้าตัวน้อยที่มีความเป็นสุภาพสตรีในตัวสูง
Lara (ลาร่า) ชื่อสุดโรแมนติก ใครใช้ชื่อนี้แสดงว่าโรแมนติกสุดๆ (อันนี้ต้องมี ลูลู่ ด้วย คิคิ)
Mimi (มีมี่) ชื่อน่ารักสำหรับเจ้าตัวน้อยที่เป็นเสมือนน้องสาวสุดซี้
Poppy (ป็อปปี้) ชื่อดอกไม้สีแดง สำหรับสาวแสนซน

Boy : สำหรับหนุ่มน้อย
Alfie (แอลฟี่) ตัวแสบประจำบ้าน สำหรับเจ้าตัวน้อยจอมดื้อ
Beau (โบ) ชื่อสั้นๆ สำหรับเจ้าตัวน้อยสุดหล่อ
Benji (เบนจิ) ชื่อยอดนิยมที่ย่อมาจากชื่อเท่ๆ อย่าง Benjamin
Chester (เชสเตอร์) สำหรับเจ้าตัวน้อยฉลาดแสนรู้
Dean (ดีน) ชื่อย่อของดาราหน่มสุดเท่ เจมส์ ดีน
Jackie (แจคกี้) เหมาะสำหรับหนุ่มน้อยแสนซน ที่ไม่เคยหยุดนิ่ง
Jimmy (จิมมี่) เจ้าตัวน้อยจอมกบฎ ที่รักการเป็นหัวโจก
Joe (โจ) หนุ่มน้อยผู้แสนเรียบร้อย และขี้อายสุดๆ
Mario (มาริโอ) ชื่อสุดคลาสสิคของหนุ่มอิตาเลี่ยน
Micro (ไมโคร) ชื่อเฮ้วๆ ที่เหมาะกับเจ้าตัวน้อยสุดๆ
Milo (ไมโล) ชื่อเรียกอันเรียบง่ายทว่าแฝงไปด้วยความน่ารัก
Sinbad (ซินแบด) สำหรับเจ้าตัวน้อยที่รักความโลดโผน ชอบผจญภัย
Tiny (ไทนี่) เจ้าตัวน้อยของใครได้ชื่อว่าเป็น เล็กพริกขี้หนู ชื่อไทนี่ดีที่สุด
Woody (วู้ดดี้) เจ้าตัวน้อยจอมวางแผน ดูเรียบเฉยๆ แต่ตัวจริงไม่ธรรมดา

Colorful : เจ้าตัวน้อยที่มีขนหลากสี
Blondie (บลอนดี้) เจ้าตัวน้อยขนสีทองแสนสวย
Brownie (บราวนี่) ชื่อขนมหวานเหมาะกับเจ้าตัวน้อยสีช็อกโกแลต
Casper (แคสเปอร์) ปีศาจน้อยจากการ์ตูนดัง สำหรับเจ้าตัวเล็กสีขาว
Cider (ไซเดอร์) เครื่องดื่มรสหวานชื่นใจ เหมาะกับหนูน้อยจอมซ่า
Cookie (คุกกี้) ชื่อขนมเหมาะสำหรับเจ้าตัวน้อยสีน้ำตาล
Dotty (ดอตตี้) หนูน้อยลายจุด ขาใหญ่ประจำบ้าน
Fay (เฟย์) สาวน้อยผู้เลอโฉมกับขนสีบลอนด์สวย
Foxy (ฟ็อกซี่) ชื่อยอดนิยมของเจ้าตัวน้อยขนสีน้ำตาลประกายแดง
Honey (ฮันนี่) เจ้าตัวน้อยขี้ประจบ รักเจ้านายเป็นที่หนึ่ง
Latte (ลาเต้) เป็นภาษาอิตาเลี่ยนแปลว่า ‘นม’ สำหรับเจ้าตัวน้อยสีขาว
Mint (มิ้นท์) ชื่อของสาวหวาน ขนปุยสีขาว
Toffee (ท็อฟฟี่) เหมาะกับเจ้าตัวเล็กแสนซน ขนสีน้ำตาล

Pedigree : เจ้าตัวน้อยแสนสวยสายพันธุ์เยี่ยม
Bonbon (บองบอง) ชื่อน่ารักๆ ให้ความหมายตรงตัว สำหรับเจ้าตัวน้อยแสนเรียบร้อย
Cari (คาริ) ชื่อที่แสดงออกถึงความรักและความทะนุถนอม ที่เจ้าของปฎิบัติต่อเจ้าตัวน้อย
Coco (โคโค) ชื่อภาษาฝรั่งเศสที่แฝงด้วยความหรูหรา ดูมีรสนิยม
Dim som (ติ่มซำ) เมนูดังเหมาะสำหรับเจ้าตัวน้อยเชื้อสายจีน
Edith (อีดิธ) เหมาะสำหรับเจ้าตัวน้อยเสียงดี เพราะเป็นชื่อของนักร้องดัง
Fifi (ฟีฟี่) ชื่อที่ให้ความรู้สึกสนุกๆ เหมาะกับพุดเดิ้ลสาวน้อย
Frida (ฟรีดา) ชื่อของศิลปินสาวชาวเม็กซิกัน เหมาะสำหรับชิวาวาผู้น่ารัก
Momo (โมโม่) เหมาะกับเจ้าตัวน้อยที่มีขนหนานุ่มสลวย
Paris (ปารีส) ชื่อเมืองหลวงอันลือชื่อ เหมาะกับเจ้าตัวน้อยสาวแสนสวย

----------------------------------------------------------------------------------

Casnowy
09-10-2008, 14:35
รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ มาช่วยกันตั้งชื่อให้ ลูกสาวตัวใหม่ของปอยกันหน่อยค่ะ
ขนเค้าสีดำ จะชื่ออะไรดี ตอนแรกคิดไว้ให้ชื่อเฉ่าก๊วย ดีไม๊อะ
เต้าหู้ VS เฉ่าก๊วย

poo.bha
09-10-2008, 21:31
ขอเสนอ 2 ชื่อค่า
ซูชิ (กินได้นะ) กับ ข้าวตู (สีออกดำเหมือนกัน)
คือ เฉาก๊วย ได้ยินมาเยอะแล้วง่ะ
ชอบอะไรที่ไม่ซ้ำใครค่า

resistz
09-10-2008, 21:43
มาพูดรัยตอนนี้พี่ปอยไม่ทันแล้วถ้าย้อนได้จะตั้งชื่อเหล้าปั่นว่า ปารีส
แหมทำไปได้
หมาใหม่พี่ปอยแนะนำจากจัยน้องคนนี้นะ ตัวผู้ชื่อ เมคาย ถ้าตัวเมียนะ ชื่อมิยาบิ

resistz
09-10-2008, 21:47
poo.bhaขอเสนอ 2 ชื่อค่า
ซูชิ (กินได้นะ) กับ ข้าวตู (สีออกดำเหมือนกัน)
คือ เฉาก๊วย ได้ยินมาเยอะแล้วง่ะ
ชอบอะไรที่ไม่ซ้ำใครค่า
แล้วเหล้าปั่นนี้เคยได้ยินมาบ้างรึป่าวครับ อิอิ^^

แนะนำอีกนะพี่ปอย เอานี้สิ ชีวาส เจ๋งนะ ชอบๆ ไฮโซดี แต่เมคายกับมิยาบิอะโอเคเลยเชื่อท๊อปสิ

takuya
10-10-2008, 00:58
http://www.whenifallinlove.net/diary/images_animation/narak6/4096.gifบียอนเซ่ เป็นงัย(ดำเหมือนกัน)

Casnowy
10-10-2008, 10:02
แต่ละชื่อไฮโซ พอได้ เอาแบบไม่ห่างกับเต้าหู้ ราวฟ้ากับดินอะค่ะ
อย่างของพี่ปูนี่ก็พอได้ แต่ชีวาสก็ชอบนะ แต่ชอบกิน ไม่ชอบชื่อ คิคิ
จาก ข้าวตู เป็น ข้าวตัง พอได้มะอะ

numsom-
10-10-2008, 10:44
:Emo-korea_021: ชื่อแรกสุดของลิลลี่คือ มูมู่ แต่ว่าที่บ้านบอกว่าเหมือนโมโม่ เลยไม่ได้ชื่อนี้

:Emo-korea_043: ชื่อต่อมาคือ มัฟฟิ่น แม่บอก เรียกยาก ไม่อาววว...

:Emo-korea_006: ชื่อที่สามคือ กุ๊ชชี่ ก็โดนล้อว่ากุ๊ดจี่ (แต่ชอบนะ ชื่อนี้)

:Emo-korea_065: สุดท้ายแม่ของส้มตั้งให้ว่าลิลลี่ ก็เลยชื่อลิลลี่

:Emo-korea_004: ชื่อนี้จิ่พี่ปอย มินนี่ น่ารักดี ถ้าเป็นชื่อของกินก็ เต้าทึงไง คล้องกะเต้าหู้ หรือว่า เต้าฮวย

:Emo-korea_016: อ้อ ๆ ถ้าลิลลี่มีลูกได้ส้มจะให้ชื่อเดซี่แหละ เป็นชื่อดอกไม้เหมือนลิลลี่ อิอิ

:Emo-korea_075: หมาที่บ้าน มีลิลลี่เป็นพุดเดิ้ล โมโม่ เจดาร์ เป็นซเนาว์เซอร์ ละก็ มาเฟีย เป็นบลูเทอเรีย อ้อ มี เมล่อนเป็นปอม ๆ ด้วย

:Emo-korea_012: ส่วนพุดเดิ้ลตัวแรกของส้ม สีดำ ชื่อปุกปุย ตายไปแร้ววว... (คิเถิง ๆ) (ตอนแรกก็จะให้ปุกปุยชื่อซูโม่)

poo.bha
10-10-2008, 10:44
แต่ละชื่อไฮโซ พอได้ เอาแบบไม่ห่างกับเต้าหู้ ราวฟ้ากับดินอะค่ะ
อย่างของพี่ปูนี่ก็พอได้ แต่ชีวาสก็ชอบนะ แต่ชอบกิน ไม่ชอบชื่อ คิคิ
จาก ข้าวตู เป็น ข้าวตัง พอได้มะอะ

ข้าวตังก็ได้
ข้าวหอมก็ได้
ถ้ามีตัวที่ 3 ก็ ข้าวฟ่าง

tamataam
10-10-2008, 11:36
เต้าหู้ กะ หมูปิ้ง เข้ากันแมะ...(หมูปิ้ง ถ้าปิ้งนานก๊ะดำน๊า....)
เต้าหู้ กะ Ufo มาจากอวกาศ มืดตื้ดตื๋อ

พอแระ..นึกมะออก

Casnowy
10-10-2008, 11:48
เต้าหู้ กะ หมูปิ้ง เข้ากันแมะ...(หมูปิ้ง ถ้าปิ้งนานก๊ะดำน๊า....)
เต้าหู้ กะ Ufo มาจากอวกาศ มืดตื้ดตื๋อ

พอแระ..นึกมะออก

:Emo-korea_024: :Emo-korea_024: :Emo-korea_024: :Emo-korea_024: :Emo-korea_024: หมานะไม่ใช่มนุษย์ต่างดาว....
แต่ ufo ก็แปลกดี ขำได้ อย่างเต้าหู้ บางทีปอยก็เรียกสั้น ๆ ว่า หู้ หรือ หมูหู้
ตั้งมา ๆ ยังฺฮาได้อีก คิคิ

tamataam
10-10-2008, 13:20
เต้าหู้ คู่ กะ นู๋ผี...:Emo-korea_005:

aungpao
13-10-2008, 09:22
:Emo-korea_016: คุณปอยคะ พี่มาช้าไปมั้ยเนี่ย อืม เอาเป็น " เปียกปูน" มั้ย ขนมกินได้ อร่อย แถมยังสีดำด้วยอ่ะ

poo.bha
13-10-2008, 11:51
ได้ชื่อรึยัง
เต้าหู้ - เปียกปูน
เต้าหู้ - ข้าวตัง

Casnowy
13-10-2008, 13:13
แหะ ๆ :Emo-korea_030: อยากจะบอกว่ายังไม่ได้น้องหมาค่ะ
แต่ตอนนี้เซรงกับไอคนจะให้ เบื่อมาน:Emo-korea_060:
คิดว่าจะไม่เอามาเลี้ยงแล้ว แต่สงสารน้องหมาจัง
ตะลอนไปนอนบ้านโน้นที บ้านนี้ที............
เห้อ! แล้วแต่เวรแต่กำ แล้วกันค่ะ:Emo-korea_008: :Emo-korea_008:

tamataam
14-10-2008, 12:02
แหะ ๆ :Emo-korea_030: อยากจะบอกว่ายังไม่ได้น้องหมาค่ะ
แต่ตอนนี้เซรงกับไอคนจะให้ เบื่อมาน:Emo-korea_060:
คิดว่าจะไม่เอามาเลี้ยงแล้ว แต่สงสารน้องหมาจัง
ตะลอนไปนอนบ้านโน้นที บ้านนี้ที............
เห้อ! แล้วแต่เวรแต่กำ แล้วกันค่ะ:Emo-korea_008: :Emo-korea_008:

แป่ว...ของตั๋มจะได้แระ จ่ายไปแระ 500.- ตอนรับน้องหมา 30/10/08 จ่ายอีก 1500.-
ตั้งชื่อไว้แร้วว่า "น้องซูชิ" (ยังไม่ได้มาแรย..555)

united199
14-10-2008, 13:34
เดเด้ ครับผม :Emo-korea_016:

หมั่นโถ
14-10-2008, 13:37
เต้าหู้กับหนำเลี๊ยบ ไงค่ะ สีดำเหมือนกัน:Emo-korea_016: :Emo-korea_016: