PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : บุญชูท้องเสียค่า

kimlang
20-01-2009, 15:43
หลังจากที่หายซึม ก็ดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ เมื่อวานก็ถ่ายดี มาวันนี้ถ่ายเป็นน้ำอีกละต้องทำยังไงอ่าคะ:Emo-korea_019:

น้าปอง
20-01-2009, 15:56
ถ่ายเหลวนี่ ขอทราบรายละเอียดเยอะๆ เลยได้ป่ะคับ
สีอะไร
เหลวแบบไหน เป็นน้ำ มีกาก
กลิ่นเป็นแบบไหน คาวเหมือนกลิ่นน้ำล้างปลา หรือเหม็นตุ

จะได้วิเคราะห์กันได้คับ และมีอาการร่วมหรือไม่อาทิ หายใจขัด อาเจียน

kimlang
20-01-2009, 16:36
ถ่ายเหลวนี่ ขอทราบรายละเอียดเยอะๆ เลยได้ป่ะคับ
สีอะไร
เหลวแบบไหน เป็นน้ำ มีกาก
กลิ่นเป็นแบบไหน คาวเหมือนกลิ่นน้ำล้างปลา หรือเหม็นตุ

จะได้วิเคราะห์กันได้คับ และมีอาการร่วมหรือไม่อาทิ หายใจขัด อาเจียน

เหลวแบบมีกากค่ะ เหม็นตุธรรมดา ไม่ได้เหม็นคาวอะไร หายใจปกติ ไม่อาเจียนค่ะ เกี่ยวมั๊ยคะที่กินยาถ่ายพยาธิ

น้าปอง
20-01-2009, 16:48
เหลวแบบมีกากค่ะ เหม็นตุธรรมดา ไม่ได้เหม็นคาวอะไร หายใจปกติ ไม่อาเจียนค่ะ เกี่ยวมั๊ยคะที่กินยาถ่ายพยาธิ

ลองเอาอึของน้องแบบสดๆ ได้ยิ่งดีนะคับ ไปหาคุณหมอให้ส่องด้วยกล้องจุลทรรศน์ว่ามีพวกโปรโตรซัวหรือป่าว ที่บอกว่าสดได้ยิ่งดีเพราะผมรุ้จากหมอมาว่า มันจะตายเร็วเมื่อออกมาจากตัวหมาคับ เป็นสาเหตุการท้องเสียได้ แต่ถ้าเสียบ่อย อย่าลืมให้ทานน้ำหวานหรือเฮล์บลูบอยนะคับ จะทำให้หมาไม่ช๊อกคับผม

kimlang
20-01-2009, 17:28
ขอบคุณค่าน้าปอง

แต่คงมะทันแล้วค่าเห็นถ่ายครั้งล่าสุดก็บ่ายโมงมาละ

นี่รอให้ถ่ายอีกทีอยู่

ลุ้นเหมือนกันว่ายังเหลวอยู่รึป่าว

lll123lll
20-01-2009, 21:51
:Emo-korea_043: น้องโอปอล์ บางครั้งก็ถ่ายเหลว บ้างครั้งก็ถ่าย ปกติ แอบมีตกใจเล็กน้อยกลัวลูกสาวจะไม่สบาย
:Emo-korea_005: พอมาสั่งเกจอาหาร บางครั้งลองผลมแบบเหลวๆ ถ่ายออกมาก็เหลวๆ บางครั้งผสมไม่เหลว ก็ถ่ายมาปกติ :Emo-korea_005:

ป.ล. ไม่รู้เรื่องไร พาไปหาหมอไว้ก่อน แบบ ว่าเพิ่งจะเลี้ยงสุนัขพันธุ์เล็ก :Emo-korea_005:

kunnoopizza
20-01-2009, 22:15
พี่ที่รู้จักบอกว่า
ลองให้กินโยเกิตผสมกะอัลต้าคาร์บอน(ไปซื้อได้ตามร้านขายยา)
โยเกิต ฆ่าเชื้อ แต่ก็ไม่ใช่ซะทีเดียว
คาร์บอนเป็นตัวดูดซับพิษ
ห้ามให้กินอาหาร
ให้กินแค่ โยเกิต คาร์บอน แล้วก็เกลือแร่นะค่ะ

แต่ถ้ายังไง ไปฉีดยาฆ่าเชื้อที่โรงบาลก็ดี ถ้าน้องเค้าเป็นหนักมากนะ

อันนี้คือข้อมูลค่ะ
ประโยชน์ของโยเกิตกะคาร์บอน ลองอ่านดูนะค่ะ

โยเกิร์ต+คาร์บอน ช่วยอะไรได้?
เนื่องจากมีเพื่อนๆ มักจะถามบ่อยมากว่าเวลาน้องชิท้องเสีย ควรจะทำอย่างไร
ขอนำบทความที่เขียนไว้ในเวปมาเผยแพร่นะคะ

เชื่อหรือไม่? ยารักษาคนสามารถนำมารักษาน้องหมาได้ แต่การจะนำมาใช้นั้นต้องคำนึง
ถึงขนาดน้ำหนักของน้องหมาด้วย เพราะปริมาณยาที่ใช้กับคนนั้นมากกว่า เวลาที่เราจะนำยามา
ใช้กับน้องหมาก็ควรจะลดปริมาณยาลงตามสัดส่วน และคำนึงถึงอาการที่เป็นด้วยว่ามากน้อย
แค่ไหน ในที่นี้จะขอแนะนำวิธีที่ทางฟาร์มเราใช้รักษากับน้องชิที่บ้านนะคะ เผื่อจะสามารถช่วย
ให้หลายๆท่านได้นำไปไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน ซึ่งเราไม่สามารถพาไปพบแพทย์ทัน หรือเป็นเวลาที่
โรงพยาบาลสัตว์ หรือร้านสัตวแพทย์ปิด

อาการท้องเสีย ของชิวาวา อาจเกิดได้จากหลายๆสาเหตุ ซึ่งบางครั้งเกิดจากการเปลี่ยน
สถานที่ บางครั้งเกิดจากการเปลี่ยนอาหารกระทันหัน บางครั้งเกิดจากการติดเชื้อ และอีกหลาย
สาเหตุไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็ตาม เราสามารถรักษา หรือช่วยพยุงอาการเค้าได้ก่อนที่จะพาไป
พบสัตวแพทย์ ด้วยวิธีง่ายๆ เมื่อเราเห็นเค้าถ่ายเหลวเมื่อไหร่ สิ่งแรกที่ต้องทำคือ หยุดอาหารทุก
ชนิดโดยเด็ดขาด และให้เค้าทานโยเกิร์ต รสธรรมชาติ ทันที ปริมาณก็แล้วแต่ขนาดของน้องชิ
แต่สามารถให้ทานแทนอาหารได้เลยค่ะ หลายท่านอาจจะสงสัยว่า ทำไมโยเกิร์ต ช่วยได้จริงหรือ
ขอตอบว่า ช่วยได้จริงค่ะ และก็จะต้องทานยาUltracabon (ยาของคน สามารถหาซื้อได้ตาม
ร้านขายยา) นำมาบดละเอียดผสมกับโยเกิร์ต ทานวันละ 2 ครั้ง ก่อนอาหารเช้า-เย็น(แต่โยเกิร์ต
สามารถให้ทานได้เรื่อยๆ) และควรสังเกตุดูอุจจาระของน้องชิ ว่าเริ่มจับตัวเป็นก้อนบ้างไหม ถ้า
อุจจาระของน้องชิเค้าเริ่มเป็นก้อนแต่ยังเหลวอยู่ เราก็ควรให้น้องชิทานต่อไปเรื่อยๆจนอุจจาระ
ของน้องชิจับตัวเป็นก้อนดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วถึงจะสามารถเพิ่มอาหารให้ทานได้ แต่ก็ควรจะให้ยา
คาร์บอนต่อไปจนกว่าอุจจาระกลับเป็นก้อนปกติ แต่ถ้าให้ทานทั้งสองอย่างนี้แล้ว อาการยังไม่ดี
ขึ้นภายใน 2-3 วัน ควรจะพาไปพบสัตวแพทย์

มี
คำถามว่า โยเกิร์ต คือ นมวัวไม่ใช่หรอ ทำไมถึงกินได้ ท้องไม่เสีย ?
คำตอบคือ โยเกิร์ต คือ นมวัว ที่ผ่านการทำบูดแล้ว โดยที่จุลลินทรีย์ในโยเกิร์ตมีสรรพคุณช่วยรักษาโรคเกี่ยวกับทางเดินอาหารได้

และ

คำถามว่า ทาน นมเปรี้ยว แทนได้มั๊ย ?
คำตอบคือ จุลลินทรีย์(บางตัว)ในนมเปรี้ยว เป็นคนละชนิดกับโยเกิร์ต
ซึ่งในโยเกิร์ตจะมีครบถ้วนสมบูรณ์กว่า นมเปรี้ยว

-----------------------------------------------------------------------------

ส่วนคาร์บอน

มีคำถามว่า สุนัขกินแล้วเป็นอันตรายหรือเปล่า ?
คำตอบคือ ไม่ค่ะ
เพราะ คาร์บอนมีสรรพคุณช่วยดูดซับพิษ เป็นยาที่กินแล้วจะถูกขับออกมากับอุจจาระ จึงไม่สะสมในร่างกาย ไม่มีอันตรายใดๆ

kimlang
21-01-2009, 21:46
ขอบคุณนะคะคุณข้าว

วันนี้ช่วยได้หลายเรื่องทีเดียว

:Emo-korea_069:

kunnoopizza
21-01-2009, 22:42
ขอบคุณนะคะคุณข้าว

วันนี้ช่วยได้หลายเรื่องทีเดียว

:Emo-korea_069:

แล้วน้องบุญชูเป็นยางไงมั่งค่ะตอนนี้
^^

kimlang
22-01-2009, 16:39
ก็ยังถ่ายเหลวอยู่นะคะ พาไปหาคุณหมอ คุณหมอบอกว่าอยากให้ดูอาการก่อนเพราะช่วงนี้ไข้หัดระบาด แต่คุณหมอก็บอกว่าไม่น่าจะใช่ เพราะบุญชูไม่มีขี้มูก กะขี้ตา คุณหมอบอกว่าถ้าวันเสาร์ยังไม่หายขอให้พาไปแอดมิทที่คลีนิคเพื่ดูอาการอย่างใกล้ชิด

:Emo-korea_061:

figoanuchy
22-01-2009, 23:58
ถ้าอึเหลวไม่ติดกานทุกครั้ง นุชว่าไม่น่ามีความผิดปกตินะค่ะ

เพราะว่าฟ็อกซี่กะฟลิคโก้บางมื้อก้อมีถ่ายเหลวด้วยค่ะ

อยู่ที่อาหารว่าให้กินอะรัยด้วยนะค่ะ ส่วนคาร์บอนอ่าตามวัตสันก้อมี

นุชกินอยู่เพื่อใช้แก้อาหารปวดท้องโรคกระเพาะอาหารอ่าค่ะ

ชื่ออุตร้าคาร์บอน ถ้าผู้ใหญ่กิน2เม็ด แต่น้องหมาคงกินแค่ครึ่งเม็ดนะค่ะ

นุชมะเคยให้กินเหมือนกาน แต่เอาไว้เป็นความรู้เผื่อวันไหนท้องเสียผิดปกติ

จะได้รักษาด้วยตนเองแบบเบื้องต้นไปก่อง อิอิ ความรู้ดีๆ ขอบคุงนะค่ะ