PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จิงมั้ย????....หมากินขนมหวานแล้วดุ

Noo_Za
06-11-2009, 11:09
:Emo-korea_060: เราได้ยินมาว่า...อย่าให้น้องมากินขนมหวานค่ะ...เพราะจะทำให้น้องดุ...จิงมั้ยค่ะ

เราให้น้องกินขนมฮานามิอะเกือบทุกวันเลย แล้วก็ขนมขบเคี้ยวอีกมากมาย

น้องหมาเราไม่ค่อยเห่าเลย....แต่....งับ....อย่างเดียว

เพื่อนๆคนไหนมีข้อมูลช่วยตอบเราทีนะค่ะ:Emo-korea_025:

leezifer
06-11-2009, 12:58
ส่วนตัวไม่เชื่ออ่ะคับ

คิดว่าของหวานแค่ทำให้กระตุ้นนิสัยมากกว่าอ่ะคับ เช่นถ้าขี้เล่น ก็จะึึคึกมาก

แต่ถ้านิสัยดุเงียบ ก็จะทำให้ดุมากขึ้น

แต่ก็ไม่ได้ติดจนเป็นนิสัยอ่ะคับ แค่ทำให้กระตุ้นมันระยะเวลานึงให้ึคึกขึ้นแค่นั้นเองมั้งคับ

เพราะสังเกตุเวลากินของพวกหวานๆ มันจะคึกตามนิสัยน้องหมาอ่ะคับ

แต่กินพวกขนมขบเคี้ยวแบบนี้ยังไม่เท่าไหร่คับ

ลองให้กินพวกน้ำหวานๆ หรือพวกชอกโกแลตสิคับ รับรองคึุกจนปวดหัวเลยคับ เรียกร้องความสนใจเป็นอย่างมาก:Emo-korea_002:

inggi
06-11-2009, 16:33
ส่วนตัวไม่เชื่ออ่ะคับ

คิดว่าของหวานแค่ทำให้กระตุ้นนิสัยมากกว่าอ่ะคับ เช่นถ้าขี้เล่น ก็จะึึคึกมาก

แต่ถ้านิสัยดุเงียบ ก็จะทำให้ดุมากขึ้น

แต่ก็ไม่ได้ติดจนเป็นนิสัยอ่ะคับ แค่ทำให้กระตุ้นมันระยะเวลานึงให้ึคึกขึ้นแค่นั้นเองมั้งคับ

เพราะสังเกตุเวลากินของพวกหวานๆ มันจะคึกตามนิสัยน้องหมาอ่ะคับ

แต่กินพวกขนมขบเคี้ยวแบบนี้ยังไม่เท่าไหร่คับ

ลองให้กินพวกน้ำหวานๆ หรือพวกชอกโกแลตสิคับ รับรองคึุกจนปวดหัวเลยคับ เรียกร้องความสนใจเป็นอย่างมาก:Emo-korea_002:

นี่...ให้ชอคโกแลตเค้ากินจริงๆหรอคะ...:Emo-korea_074:

รูมั้ยว่ามันคือยาพิษร้ายแรงสำหรับน้องหมาของเราๆ...:Emo-korea_074:

ถึงจะเป็นชอคโกแลตที่ไม่เข้มข้น แต่มันก้อสะสมในร่างกาย ขับออกยาก สะสมมากๆเข้าก้อเท่ากับกินชอกโกแลตเข้มข้น ระวังน้องหมาม่องก่อนแ่ก่นะคะ...:Emo-korea_074::Emo-korea_072:

inggi
06-11-2009, 17:04
สำหรับเรื่องกินของหวานๆนั้น มันเป็นความเชื่อมาตั้งแต่โบร่ำโบราณแล้วค่ะว่า ให้หมากินของหวานแล้วเค้าจะดุ คนที่อยากให้หมาดุเลยอัดขนมหวานเยอะ ทั้งทองหยิบทองหยอดฝอยทอง น้ำหวาน และอื่นๆอีกมากมาย สุดท้ายก็ได้ผลข้างเคียงที่น่าปวดใจ คือน้องหมาอ้วน และป่วยเป็นเบาหวาน...

เหตุผลจิงๆคือ ของหวานไม่ได้ทำให้หมาดุค่ะ แต่ที่กินของหวานไปแล้วแล้วดุนั้นมาจาก ของหวานๆนั้นเป็นอาหารที่มีพลังงานสูง เมื่อเค้ากินเข้าไป วันๆไม่ได้ทำอะไรมีแต่นั่งๆนอนๆทั้งวัน มันก็เลยหงุดหงิดง่าย(เหมือนคนแหล่ะค่ะ) แล้วกินไปมากๆพลังงานไม่ใช้หรือใช้ไม่หมด ก้อสะสมเป็นไขมันแล้วก็อ้วนอีก...สารพัดโรคก็จะตามมา

แล้วในขนมฮานามินี่มันไม่หวานเลยนะคะ....เค็ม ระวังน้องหมาเป็นโรคไตนะคะ เพราะในขนมพวกนี้ มีทั้งเกลือ และผงชูรสซึ่งเยอะมาก น้องหมาได้โซเดียมจากเกลือนี้ก็มากเกินพอแล้ว ยังไปได้โซเดียมจากผงชูรสอีก เพราะอย่าลืมว่าสูตรเคมีของผงชูรสคือ โมโนโซเดียมกลูตาเมตนะคะ โรคไต...โรคไตถามหาแน่ๆ ยิ่งกินทุกวัน และกินตั้งแต่เล็กๆนี่ แก่ตัวมาจะแย่ค่ะ...

อาหารคนก็เหมาะกับคน อาหารหมาก็เหมาะกับหมานะคะ ไม่งั้นคงไม่ผลิตอาหารหมา หรือขนมสำหรับหมามาขาย ขนมคนให้เค้ากินได้ค่ะ แค่บางครั้งบางคราวไม่ใช่ให้จนหมาเสียนิสัย รักเค้าก็อย่าใจอ่อนนะคะ เพื่อสุขภาพที่ดีของเค้าและจะได้อยู่กับเราไปนานๆ...

ตับ ไต ของน้องหมานี้อ่อนแอกว่าเรานะคะ โดยเฉพาะหมาเด็ก ยาโอเวอร์โดส นิดเดียวเค้าก็ม่องได้

shampoo_aoun
07-11-2009, 10:37
[quote=inggi;629514]สำหรับเรื่องกินของหวานๆนั้น มันเป็นความเชื่อมาตั้งแต่โบร่ำโบราณแล้วค่ะว่า ให้หมากินของหวานแล้วเค้าจะดุ คนที่อยากให้หมาดุเลยอัดขนมหวานเยอะ ทั้งทองหยิบทองหยอดฝอยทอง น้ำหวาน และอื่นๆอีกมากมาย สุดท้ายก็ได้ผลข้างเคียงที่น่าปวดใจ คือน้องหมาอ้วน และป่วยเป็นเบาหวาน...

เหตุผลจิงๆคือ ของหวานไม่ได้ทำให้หมาดุค่ะ แต่ที่กินของหวานไปแล้วแล้วดุนั้นมาจาก ของหวานๆนั้นเป็นอาหารที่มีพลังงานสูง เมื่อเค้ากินเข้าไป วันๆไม่ได้ทำอะไรมีแต่นั่งๆนอนๆทั้งวัน มันก็เลยหงุดหงิดง่าย(เหมือนคนแหล่ะค่ะ) แล้วกินไปมากๆพลังงานไม่ใช้หรือใช้ไม่หมด ก้อสะสมเป็นไขมันแล้วก็อ้วนอีก...สารพัดโรคก็จะตามมา

แล้วในขนมฮานามินี่มันไม่หวานเลยนะคะ....เค็ม ระวังน้องหมาเป็นโรคไตนะคะ เพราะในขนมพวกนี้ มีทั้งเกลือ และผงชูรสซึ่งเยอะมาก น้องหมาได้โซเดียมจากเกลือนี้ก็มากเกินพอแล้ว ยังไปได้โซเดียมจากผงชูรสอีก เพราะอย่าลืมว่าสูตรเคมีของผงชูรสคือ โมโนโซเดียมกลูตาเมตนะคะ โรคไต...โรคไตถามหาแน่ๆ ยิ่งกินทุกวัน และกินตั้งแต่เล็กๆนี่ แก่ตัวมาจะแย่ค่ะ...

อาหารคนก็เหมาะกับคน อาหารหมาก็เหมาะกับหมานะคะ ไม่งั้นคงไม่ผลิตอาหารหมา หรือขนมสำหรับหมามาขาย ขนมคนให้เค้ากินได้ค่ะ แค่บางครั้งบางคราวไม่ใช่ให้จนหมาเสียนิสัย รักเค้าก็อย่าใจอ่อนนะคะ เพื่อสุขภาพที่ดีของเค้าและจะได้อยู่กับเราไปนานๆ...

ตับ ไต ของน้องหมานี้อ่อนแอกว่าเรานะคะ โดยเฉพาะหมาเด็ก ยาโอเวอร์โดส นิดเดียวเค้าก็ม่องได้[/quot

ดิฉันก็ยังใจอ่อนอยู่ดีค่ะ.....แต่ตอนนี้ไม่ให้กินช็อกโกแลตแล้วคร้า.....แล้วผลไม้ล่ะค่ะให้กินได้หรือเปล่าตอนนี้ดิฉันเปลี่ยนมาให้กินผลไม้แทนค่ะ....:Emo-korea_030: :Emo-korea_019: :Emo-korea_074:

07-11-2009, 10:43
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆคร้าคุณ inggi เนื่องจากดิฉันเพิ่งหัดเลี้ยงสุนัขนะคร้า

เนี้ยน้องเค้าเป็นตัวแรกเลยนะเนี้ย.......อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ

รักสุดดดดดดด

KapI
07-11-2009, 11:01
กินฮานามิ ระวังขนร่วงไม่สวยนะจ๊ะ
เพราะมันมีส่วนผสมของผงชูรสเยอะ และเค็มด้วยน้า....

:Emo-korea_043: :Emo-korea_043: :Emo-korea_043: :Emo-korea_043: :Emo-korea_043: :Emo-korea_043: :Emo-korea_043:

ด้วยความเป็นห่วงนะคร้า...................................................

inggi
07-11-2009, 14:19
ผลไม่กินได้ค่ะ แต่ระวังผลไม่ที่น้ำตาลเยอะๆนะคะ ตามจริงโดยธรรมชาติหมานี้เค้ากินได้ทั้งพืชและสัตว์ แต่พอคนเอาหมามาเลี้ยงเลยเปลี่ยนนิสัยการกินของหมาไป เพราะคนเอาแต่เนื้อให้หมากิน ดังนั้นผลไม้เค้ากินได้ค่ะ

07-11-2009, 15:47
เย้ๆๆๆๆๆๆๆน้องผักกาดชอบกินแอปเปิ้ลมากเลยค่ะโดยเฉพาะเย็นๆๆ

ตอนนี้เวลาที่เราจะกินขนมเราก็จะให้น้องเค้ากินผลไม้แทนนะค่ะ

แก้นิสัยตะกละไม่ได้เลยค่ะเวลาเห็นใครกินอะไรไม่ได้เลยนะค่ะ

เข้ามาขอกินนั้งสวัสดีใหญ่เลย(แถมน้ำลายหยืดอีกต่างหาก)

เหอ.........................เหอ......................เหอ

leezifer
07-11-2009, 15:56
บ๊องแบ๊ง กินได้ทั้งผักและผลไม้ หรือจะว่าไปกินได้ทุกอย่างเลย กินจุ อีกต่างหาก แถมกินหลายมื้อด้วย (ไม่รุ้จะตะกละไปไหน พาไปไหนนี่อายคนเลย T T)

ผัก----ก็ชอบกินแตงกวา ยิ่งแตงกวา เย็นๆ นี่ชอบมาก

ผลไม้---ก็ กล้วย แตงโม ลิ้นจี่ เงาะ องุ่นไม่มีเม็ด แอปเปิล สุดท้ายก็มะม่วงเคลือบน้ำปลาหวาน ไม่มีน้ำปลาหวานบ๊องแบ๊งไม่กิน -*-(บ๊องแบ๊งกระแดะจริงๆ)

ขนม----ป๊อกกี่ รส สตอเบอร์รี่-กล้วย ข้าวโพดอบเนย ขนมปังปอนราดนมข้น(อันนี้ของโปรดชอบมากกกก)

อาหาร---ข้าวผัดพริกหยวกหมู-ไก่ ไก่ย่างห้าดาวรสดั้งเดิมผสมกับอาหารเม็ด หมูปิ้ง-ตับผสมอาหารเม็ด

ค่าตัวบ๊องแบ๊งวันนึงนี่กินดีกว่าเจ้าของมันอีก -*-

bualbebi
07-11-2009, 17:44
ตามที่คุณแม่ inggi ว่าไว้เลยค่ะ

น้องม๋าตัวเล็กกว่าเรามาก ดังนั้นอาหารหรือขนมหวานในปริมาณที่คนเรากินแล้วสบายนั้น อาจจะทำอันตรายกับหมาได้ เพราะว่าเค้าจะได้รับน้ำตาลในปริมาณที่มากเกินไปสำหรับ นน.ตัวเค้าน่ะค่ะ

ดังนั้นถ้าจะให้กินขนมหวาน ก็ควรให้นิดๆ หน่อยๆ เป็นรางวัลพอ อย่าให้ในปริมาณเยอะ ติดๆ กัน จะส่งผลร้ายมากกว่าผลดี

เรื่องที่ ว่ากินชอคโกแลตแล้วคึกคักนั้น ชอคโกแลต มีสารประกอบคือ theobromine ซึ่งเป็นกลุ่มเดียวกับ caffeine ออกฤทธิ์กระตุ้นทำให้หัวใจเต้นเร็ว เหมือนทานกาแฟน่ะค่ะ น้องหมาตัวเล็กๆ กินไปในปริมาณไม่เท่าไหร่ ก็เลยทำให้เค้าคึกคักได้ สารตัวนี้จะเป็นอันตรายกับน้องหมาเพราะว่าร่างกายเค้าไม่สามารถกำจัดสารตัวนี้ออกได้เร็วเหมือนคนน่ะค่ะ

การแพ้สาร theobromine ในหมา เพิ่มเติมค่ะ http://vetmedicine.about.com/cs/nutritiondogs/a/chocolatetoxici.htm

ส่วนผลไม้อื่นๆ น้องหมาทานได้ปกติ จะมี องุ่น/ลูกเกด อ่ะค่ะที่ไม่ควรให้กิน เพราะว่าจะส่งผลเสียกับไตได้
http://en.wikipedia.org/wiki/Grape_and_raisin_toxicity_in_dogs

bualbebi
07-11-2009, 17:48
บ๊องแบ๊ง กินได้ทั้งผักและผลไม้ หรือจะว่าไปกินได้ทุกอย่างเลย กินจุ อีกต่างหาก แถมกินหลายมื้อด้วย (ไม่รุ้จะตะกละไปไหน พาไปไหนนี่อายคนเลย T T)

ผัก----ก็ชอบกินแตงกวา ยิ่งแตงกวา เย็นๆ นี่ชอบมาก

ผลไม้---ก็ กล้วย แตงโม ลิ้นจี่ เงาะ องุ่นไม่มีเม็ด แอปเปิล สุดท้ายก็มะม่วงเคลือบน้ำปลาหวาน ไม่มีน้ำปลาหวานบ๊องแบ๊งไม่กิน -*-(บ๊องแบ๊งกระแดะจริงๆ)

ขนม----ป๊อกกี่ รส สตอเบอร์รี่-กล้วย ข้าวโพดอบเนย ขนมปังปอนราดนมข้น(อันนี้ของโปรดชอบมากกกก)

อาหาร---ข้าวผัดพริกหยวกหมู-ไก่ ไก่ย่างห้าดาวรสดั้งเดิมผสมกับอาหารเม็ด หมูปิ้ง-ตับผสมอาหารเม็ด

ค่าตัวบ๊องแบ๊งวันนึงนี่กินดีกว่าเจ้าของมันอีก -*-

องุ่นไม่ควรให้น้องหมากินนะคะ เพราะมีหมาบางตัวที่แพ้ และเกิดภาวะไตวายฉับพลัน จากการกินองุ่นและลูกเกด ในปริมาณมากเกินไปค่ะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Grape_and_raisin_toxicity_in_dogs
http://www.dogbreedinfo.com/grapeandraisin.htm

leezifer
07-11-2009, 18:24
ู^
^
^
^ อ๊ากกกก ไม่น่าให้กินเยอะเลย T T เมื่อช่วงก่อนที่องุ่นไม่ค่อยแพง ซื้อให้กินเป็นถุงเลยคับ

สงสัยต้องละเลิกแย้ว แงๆๆ

ปล.แต่น้องหมาคุณ buabebi ขนฟู๊ฟู ทำยังไงคับ กินอาหารเสริมอะไรด้วยรึป่าวคับ ขนเริ่มฟูแบบนี้ตอนอายุเท่าไหร่คับ

09-11-2009, 09:44
:Emo-korea_074:

:Emo-korea_074: น้องบ๊องแบ๊งชอบกินเหมือนน้องผักกาดเยยยยยยยยโดยเฉพาะมะม่วงน้ำปลาหวานง่ะต้องจิ้มด้วยนะไม่จิ้มไมกินง่ะ

:Emo-korea_001: แงงงงงงงอดกินองุ่นแร้วเรา.................เหอ:Emo-korea_012:

Noo_Za
30-11-2009, 12:08
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะค่ะ
ที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นและให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์
ต่อไปนี้จะระวังเรืองอาหารของน้องให้มากขึ้นค่ะ:Emo-korea_043:

PinitaR
13-12-2009, 00:42
ทำมัยออสตินไม่ตะกละเหมือนกับคนอื่นเค้าบ้าง

เลี้ยงยากมากเลือกกินอีกต่างหาก

ผลไม้ก้อเลือกกิน กินแต่ เงาะ ลองกอง ลิ้นจี่ ลำไยนิดหน่อย

ขนมขบเขี้ยวไม่กินเลย

แต่ชอบน้ำหวานเฮลบลูบอล

ตอนเด็กๆชอบกินเหล้าและเบียร์ด้วย อิอิ มาวแล้วครับ

bualbebi
15-12-2009, 11:10
ทำมัยออสตินไม่ตะกละเหมือนกับคนอื่นเค้าบ้าง

เลี้ยงยากมากเลือกกินอีกต่างหาก

ผลไม้ก้อเลือกกิน กินแต่ เงาะ ลองกอง ลิ้นจี่ ลำไยนิดหน่อย

ขนมขบเขี้ยวไม่กินเลย

แต่ชอบน้ำหวานเฮลบลูบอล

ตอนเด็กๆชอบกินเหล้าและเบียร์ด้วย อิอิ มาวแล้วครับ

555 ตอนเด็กๆ ม๋าน้องบีก็เคยปีนขึ้นไปขโมยบารคาร์ดี้ขวดเล็กๆที่วางไว้บนตู้ (แบบที่แจกบนเครื่องบินนะ) มากัดกินเล่น ไปสองขวด .. เมาซะ อ้วกแตก ไปสามรอบ.. กระโดดโลดเต้นทั้งคืน เดินวนไปวนมา ตลกมากเลยอ่ะ ม๋าเมา :Emo-korea_022: :Emo-korea_022:

Noo_Za
27-12-2009, 15:45
กินเบียร์อร่อยปะคัฟ
ป๋มอะจิ
ไปแอบกินยาขยายหลอดลมของหม่าม๊า
อ๊วกๆๆๆๆๆๆเลย
หมดแรงทั้งวัน
ป๋มละเสียดายลูกชิ้นที่กินไปจังเลย
เพื่อนคัฟ
อย่าเห็นว่าของทุกอย่างมันงับได้นะ
พอดีวันนั้นป๋มดื้อเองอะ
ไปปีนโต๊ะของหม่าม๊า
เห็นมีซองวางอยู่เลยคาบมางับเล่นๆ
ไม่นึกว่า....เล่นเอาเราเกือบตาย
5555555