PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถ่ายเป็นเลือด

sadzaa
27-05-2010, 23:55
สุนัขของผมสายพันธ์ ปั๊ก ชื่อ บู้ตี้ ตอนนี้เขามีอายุได้ประมาณ 1 ปี ทำวัคซีนครบ แต่ตอนนี้เขาป่วยนอน แอทมิท อยู่ที่โรงพยาบาลสัตว์

อาการของเขาคือท้องเสีย ถ่ายเป็นเลือด อาเจียน ซึมลงกว่าเดิมเล็กน้อยแต่ไม่ถึงกับนอนซมยังพอมีเดินเล่นบ้าง เรื่องของเรื่องเกิดขึ้นจาก ช่วงตี2-3 ก่อนวันที่มีอาการ เขาได้แอบทานไข่เยี่ยวม้าที่ผมทานไว้แลวมีอาการแพ้หน้าบวมพื่นขึ้นตามตัว ผมจึงให้กินยยาแก้แพ้แล้วอาการก้อดีขึ้น (เขาแพ้อาหารง่ายมากเป็นบ่อยจึงได้เตียมยาแก้แพ้ติดบ้านไว้ให้เขาเสมอ) หลังจากนั้นผมก้อนอนตื่นมาประมาณ 9 โมงอาการแพ้อาหารหายดีแล้วแต่พบอุจจาระของเขาเหลวไม่เป็นก้อนแต่ไม่ถึงกับเป็นน้ำ ผมจึงให้กินยาแก้ท้องเสียของเด็กเล็กตามที่สัตวแพทยเคยแนะนำให้ใช้ได้เบื้องต้นก่อน หลังจากนั้นประมาณบ่ายเขาก้อเริ่มอาเจียนเป็นสีเหลือง แต่ก้อไม่ได้ถ่ายอีก ผมคิดว่าถ้าอาการไม่ดีขึ้นจะพาไปหาหมอตอนแดดร่มๆ พอบ่ายสามผมไปรับน้องกลับจาก รร. เข้าห้องมาพบอึที่เป็นน้ำปนเลือดกองนึงและมีกลิ่นคาวเลือดเหมือนดั่งโรคลำใส้อักเสบ จึงนำน้องเค้า ใส่กระเป๋าแล้วขับมอไซด์ ไปรพ.สัตว์ หมอได้เล่าให้ฟังว่าการถ่ายเป็นเลือดไม่จำเป็นต้องป่วยเป็นลำไส้อักเสบเสมอไปอาจจะเกิดจาดแบคทีเรียที่ไปทำลายผนังกระเพาะหรือลำใส้แต่ถึงจะฉีดวัคซีนครบแล้วก็มีโอกาสเป็นลำใส้อักเสบได้แต่มี เปอเซน หายเยอะกว่าสุนัขเด็ก หมอบอกว่าจากอาการของเขายังถือว่าดีอยู่เพราะยังเล่นบ้างถ้าอาการทรงตัวไม่ทรุดหนักมีโอการหายดีสูงมากจึงไม่แนะนำให้ใช้ชุดตรวจโรคสำใส้เพราะมันแพงให้ดูอาการก่อนหนึ่งวันผมก็ตกลงตามนั้นจึงให้น้ำเกลือใต้ผิวหนังแล้วฉีดยาให้2เข็มและแอทมิทหนึ่งคืน พอจ่ายค่ามัดจำเส็จกำลังจะกลับบ้านผมได้ย้อยกลับไปหาหมอและขอให้ใช้ชุดตรวจโรคสำใส้อักเสบเถอะเพราะยอมรับว่ากลัวมากและมากอยากเครียดและคิดไปเองเลยขอตรวจไห้มันรู้ดำรู้แดงไปผลออกมาเป็นลบไม่มี พาโว และ โคโลนา เหมือนยกภูเขาออกจากอก กลับมารอที่บ้านโทรไปถามหมอหลายรอบมากแต่ก้อบอกว่าอาการยังไม่มีอะไรแย่ลงกว่าเดิมแค่อาเจียนเป็นน้ำลาย1รอบไม่มีถ่าย

ผมได้ตั้งกระทู้นี้มาเพื่อขอให้ผู้ใดก็ตามที่มีความรู้เรื่อโรคต่างๆของสุนัขช่วยแนะนำเพื่อให้ความรู้กับตัวผมและเพื่อนๆชาวปั๊กคลับด้วยเถิด ขอบคุณครับ:Emo_korea_076:

manakorn
28-05-2010, 05:56
ขอให้บู้ตี้หายไวๆน้าาา:Emo-korea_043:

siblaw
28-05-2010, 08:23
ถ้าถึงมือ หมอ ก็สบายใจ ยินดีกับ ประสบการณ์อันจิตตกที่ผ่้านมาได้ ของพ่อ แม่ หมาปั๊กทั้งหลาย
:Emo-korea_062:

takeshi
28-05-2010, 11:09
ยินดีด้วยที่น้องหมาอาการดีขึ้นนะครับ
แต่ก็ต้องเฝ้าดูต่อไปอีกสักหน่อย รวมถึง
การให้น้ำเกลือ แล้วก็ตรวจค่าต่างๆ เป็นระยะ

เอ แล้วจะให้เราหว่า จริงๆ แล้ว ในกระทุ้คลังความรุ้ กับในบอร์ดเรา
ก็มีเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์ไว้เยอะมากครับ
ลองหาอ่านดู มีอีกเพียบๆ เลย โดยเฉพาะเรื่องโรคต่างๆ

intd05
28-05-2010, 16:25
หายไวนะค่ะเอาใจช่วย:Emo-korea_062:

นู๋จีด้า
28-05-2010, 16:38
หายไวๆ น้าบู้ตี้ สู้ๆ นะคะคุณเจ้าของกระทู้:Emo-korea_043:

HerMyne
28-05-2010, 17:43
โล่งไปทีเนอะที่ไม่เป็นลำไส้อักเสบ

ยังไงก็หายไวไวนะค่ะ

Daoao
28-05-2010, 20:21
หายไว ๆ นะคร๊ะ เปนกำลังใจให้ค่ะ

foto MB
28-05-2010, 20:58
บูตี้ หายไว ๆ นะ จะรอฟังอาการนะครับ เป็นกำลังใจให้ ทั้งคนเลี้ยง และเจ้าย่นครับ

bAbiiZ_zAnAll
29-05-2010, 00:51
ฟอยว่า บู้ตี้น่าจะเป็นอาการจากแพ้

หรือไม่ก็ ไข่เยี่ยวม้าเป็นของแสลงกะน้องรึป่าว

แต่ยังไงก็โล่งใจแล้วเนอะ

ขอให้บู้ตี้หายไวๆนะจ้ะ

จากบ้านแม่ฟอยกะพี่มะเหงก:Emo_korea_077:

sadzaa
29-05-2010, 08:47
ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจนะครับ
ตอนนี้น้องเค้ากลับมาลั้นลาอยู่ที่บ้านแล้ว
หมอบอกว่าเป็นแค่แบคทีเรียตัวนึงที่ไปผนังกระเพาะและลำใส้
ยังไงถ้า บู้ตี้ อาการดีขึ้นจะพาไปตรวจสุขภาพอย่างละเอียดสักที
เพราะเค้ามีปัญหาทางเดินอาหารบ่อยเหลือเกิน
:Emo-korea_030:

bowl_blink
30-05-2010, 22:27
อ่านแล้วก็โล่งอก:Emo-korea_030: อย่าเป็นอะไรอีกนะ บู้ตี้

commando
02-06-2010, 14:58
หายไวไวนะบู้ตี้..

และเป็นกำลังใจให้ จขกท. ด้วยคร้า:Emo-korea_043:

runnaway
02-06-2010, 15:05
โชคดีที่หายแล้วเน้อ อ่านไปก้อลุ้นไป เอารูปน้องมาอวดบ้างสิคะ

@ต้มยำ@
02-06-2010, 15:10
โล่งอกไปนะคะ ที่ไม่ใช่ลำไส้ เคยวิตกจริตจนถึงขั้นคุณหมอรำคาญ เลยค่ะ

เพระกลัวว่าเค้าจะเป็นลำไส้ แต่แล้วก็เป็นอย่างคุณหมอบอกค่ะ ท้องเสียธรรมดา

ขอให้น้องหาย ไวไว นะคะ

sadzaa
03-06-2010, 17:11
ห้า ห้า เอารูปลงโปรไฟล์ไม่เป็นอิอิ