PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เพื่อนเลี้ยง France Bull Dog ด้วยอาหารอะไรกันบ้างครับ

wi_pae
15-10-2007, 14:29
ของผมใช้ Ryal canin สูตรลูกสุนัข 2-12 เดือน ตัวแน่นดีครับ

Little_za
17-10-2007, 22:21
ผ๋มกิน ยูคานูบา สูตรลูกสุนัข Small Breed ค๊าบ... กินวันละสองกะป๋องตวงข้าวสาร กินแล้วก้อเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละ..เอิ๊กกก... ขอตัวไปหม่ำหนมก่องนะฮะ มะม๊าเรียกแว้วววว...:Emo-korea_018:

G_TX27
18-10-2007, 09:43
:Emo-korea_046: ของพวกผมเจ้านายให้ Pro-pac-dogค้าบ อ๊ะ อ๊ะ ชื่อนี้อาจจะทำให้เพื่อนๆงงได้ ตอนแรกผมก็ไม่รู้จักแบรนด์นี้ครับ แต่..คุณค่าทางอาหารนั้นเพียงพอต่อพวกผมมั่กๆครับ เพราะยูคานูบ้านั้นอาหารทำจากเนื้อปลาโปรตีนสูงจะเหมาะสำหรับตอนที่พวกเรายังเด็กๆที่กะลังเติบโต แต่..พอโตหลังจาก1ปีขึ้นไปแล้วจะไม่เหมาะแล้วค้าบ มันจะทำให้พวกผมอ้วนมั่กๆเพราะโปรตีนสูงเกินความเหมาะสม ส่วนRoyal Caninจะทำจากเนื้อไก่ค้าบ ก็จะเหมาะสมตอนที่พวกผมเริ่มเข้าวัยรุ่นตั้งแต่1ปีขึ้นไปครับ ออ..อีกแบรนด์ที่เรารู้จักกันดีScience dietอาหารที่เหมาะสำหรับพวกผมที่ต้องการรักษาสุขภาพค้าบ โปรตีนไม่สูงแต่วิตามินและแร่ธาตุเหมาะสมดีครับ

K_CA5
24-10-2007, 11:16
ตอนแรกผมเลี้ยงด้วย ยูคา ครับ แต่ตอนหลัง ยูคามีปัญหาเรื่อง สุนัขกินแล้วอาเจียร และยังมีแมลงและหนอนในอาหาร เลยเปลี่ยนมาเป็น รอยัล คนิน ครับ แล้วก็มี Doctor Love อีกยี่ห้อที่ให้ครับ

K_CA5
24-10-2007, 11:21
ตอนแรกผมเลี้ยงด้วย ยูคา ครับ แต่ตอนหลัง ยูคามีปัญหาเรื่อง สุนัขกินแล้วอาเจียร และยังมีแมลงและหนอนในอาหาร เลยเปลี่ยนมาเป็น รอยัล คนิน ครับ แล้วก็มี Doctor Love อีกยี่ห้อที่ให้ครับ

koechoke
29-10-2007, 08:30
อยากเปลี่ยนมาเป็น royal canin เหมือนกันแต่ที่อีสานหาซื้อยากมากครับ งัยช่วยรบกวนให้ทางร้านที่ติดต่อ ส่งทางพัสดุให้ได้มั้ยครับ คิดว่าลูกแพ้อาหารได้ง่ายเหมือนกันอยากได้แต่สิ่งดีๆให้ลูก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

G_TX27
29-10-2007, 09:25
จะลองหาเบอร์ให้น่ะ

koechoke
30-10-2007, 11:50
ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

K_CA5
31-10-2007, 10:47
ผมซื้อกระสอบละ 15 โล ราคา 1800 บาท แต่ถ้าจะส่งไปให้สงสัยจะโดนค่าส่งแพงแน่ ๆ เลยครับ แต่ถ้าฝากไปกับ บขส. น่าจะประมาณ 100 แน่ ๆ

อยากเปลี่ยนมาเป็น royal canin เหมือนกันแต่ที่อีสานหาซื้อยากมากครับ งัยช่วยรบกวนให้ทางร้านที่ติดต่อ ส่งทางพัสดุให้ได้มั้ยครับ คิดว่าลูกแพ้อาหารได้ง่ายเหมือนกันอยากได้แต่สิ่งดีๆให้ลูก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

G_TX27
01-11-2007, 16:10
:Emo-korea_012: ผมลองไปถามร้านที่สนิทๆกัน เค้าบอกว่าไม่มีแผนส่งต่างจังหวัดอ่ะ ขอโต้ดด้วยน่ะค้าบบ..:Emo-korea_013:

^kaka^
14-11-2007, 13:10
กาก้าลองมาหลายยี่ห้อมากอ่ะ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ จนมาจบที่ยี่ห้อ Maxima ดูเหมือนจะกินเก่งขึ้นเยอะมากกกก
ยี่ห้อนี่ข้างถุงเค้าบอกว่าเป็นเกรดพรีเมี่ยม คนขายก็บอก แต่ก็ชั่งมันเถอะ ลูกเรากินแล้วชอบก็โอเค แถมราคาก็ไม่แพงด้วยอ่ะ 2โล170เอง ถูกใจทั้งแม่และลูกเลย 555555+

action
29-11-2007, 13:37
France ของผมใช้ Ryal canin สูตรลูกสุนัขSmall Breed 10 เดือน

G_TX27
30-11-2007, 14:55
โรยัล คานิน นี้พวกผมก็ชอบกินครับ

teenbag
27-02-2008, 17:44
กิน...ซุปเบอร์ฮาด...นะ...มีของแถมเป็นกระดูกใส่ถุง...เวลาไปทำธุระถุงนึง3.5kแค่195บาทถูกกว่าพวกพี่แต่ก็สบายดีนะ..ที่ไปหาหมอเพราะแพ้หมัดแมวเคยไปเล่นกับแม่มาก่อนไม่รู้มาก่อนเลยเป็นมาแต่หายแล้วละ

ตัวดูด
27-02-2008, 19:55
ผมกิน Science diet คับ เลยซนมั่กๆ อย่างทุกวันนี้

sweetcake
29-02-2008, 18:53
ของหนูกิน chicken soup ค่าาาา

G_TX27
29-02-2008, 22:57
:Emo-korea_035: เพื่อนๆในแก้งค์กินอาหารมะเหมือนกันเลยน่ะเนี่ย แต่..ลูกๆชอบกินแบบไหนก็ให้เค้ากินแบบนั้นแหล่ะดีแล้วคับ เปลี่ยนบ่อยๆก็ใช่ว่าจะดีเท่าไหร่
:Emo-korea_035: ทุกวันนี้กระผ้มก็ยังเลี้ยงPro Pacอยู่เหมือนเดิมค้าบ

nannykoko
05-03-2008, 22:18
ของหนูกิน Anf ผสมกับ ทรีซอว์ อร่อยๆๆๆๆๆๆๆๆ

K_CA5
06-03-2008, 16:50
ได้ข่าวว่า ยูคานูบ้า ตอนนี้หนอนเยอะมาก (เป็นมันเป็นอาหารสดอ่ะครับผม)

G_TX27
07-03-2008, 08:25
:Emo-korea_056: หุ หุ หุ ดีน่ะเนี่ยที่มะได้ใช้ยูคานานมากแล้ว เพื่อนๆคงต้องระวังกันหน่อยละ

K_CA5
13-03-2008, 10:36
จะให้ลองซักหน่อย ไม่รู้ว่าเป็นเกรดอะไรครับ

:Emo-korea_056: หุ หุ หุ ดีน่ะเนี่ยที่มะได้ใช้ยูคานานมากแล้ว เพื่อนๆคงต้องระวังกันหน่อยละ

G_TX27
13-03-2008, 14:44
:Emo-korea_006: Propac Dog adult Mini chunk เป็นเกรด Super Premium (แต่ผมว่าน่าจะpremiumน่ะ ) ผลิตโดยเน้นเนื้อไก่ จะมะใช่by product เป็นสินค้านำเข้าจากอเมริกา ตอนนี้ผมก็กะลังจะให้เกรดเดนที่บ้าน2ตัวกินยี่ห้อนี้เหมือนกันคับ กำลังคุยกับบริษัทนำเข้าเรื่องราคากันอยู่ เพราะจะซื้อเยอะครับ จะซื้อให้สามแสบด้วย และเกรดเดนอีก2ตัวอ่ะคับ:Emo-korea_049:

Bulliesway
14-03-2008, 11:28
แบ่งขายอาหารสุนัขเกรด Super premium ยี่ห้อ MERA DOG เป็นอาหารนำเข้าจากประเทศเยอรมันนี เน้นเรื่องขน และกล้ามเนื้อ โดยเฉพาะสุนัขพันธุ์กลาง-ใหญ่มาก พอดีได้โควต้าแบ่งจากญาติที่เค้าสั่งมาใช้ ในราคาพิเศษมาก สำหรับเพื่อนๆที่เลี้ยงพิทบูล สนใจสอบถามได้ มีบริการส่ง ครับ มีแบบ 15 กิโลกรัม และแบบ 3 กิโลกรัมครับ แบบ 15 กิโล ครับ กระสอบละ 1000 บาท แบบ 3 กิโล ถุงละ 250 บาทครับ มีจำนวนจำกัดนะครับ แต่สั่งต่อเนื่องได้ทุกเดือน ถ้าสนใจ ลองติดต่อมาที่ 0813445403 ครับ เห็นว่าดี เลยมาแนะนำครับ ต่างจังหวัดสนใจ ก็มีบริการส่งครับ ราคา : 250-1000 บาท

K_CA5
14-03-2008, 11:50
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

:Emo-korea_006: Propac Dog adult Mini chunk เป็นเกรด Super Premium (แต่ผมว่าน่าจะpremiumน่ะ ) ผลิตโดยเน้นเนื้อไก่ จะมะใช่by product เป็นสินค้านำเข้าจากอเมริกา ตอนนี้ผมก็กะลังจะให้เกรดเดนที่บ้าน2ตัวกินยี่ห้อนี้เหมือนกันคับ กำลังคุยกับบริษัทนำเข้าเรื่องราคากันอยู่ เพราะจะซื้อเยอะครับ จะซื้อให้สามแสบด้วย และเกรดเดนอีก2ตัวอ่ะคับ:Emo-korea_049:

chai
16-04-2008, 22:48
มีใครใช้ BARF ไหมครับ?
http://thai-barf-club.pantown.com/

doodd
17-04-2008, 06:58
Happy กะ Rally กิน BARF ครับ

G_TX27
17-04-2008, 14:27
:Emo-korea_036: มะเคยได้ใช้BRAFเลยครับ ยี่ห้อนี้ใช้ได้ไหมครับ แบบอยากรู้หลายๆยี่ห้ออ่ะ

doodd
17-04-2008, 19:58
อาหารสดดิบอ่ะครับ ที่เห็นอยู่คือ อึน้อย และไม่เหม็นเลยครับ ส่วนสุขภาพนั้นยังไม่รู้เพราะยังไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ

แต่บีเกิ้ลนั้น หายจากลำไส้อักเสปเร็วมาก เป็นวันนี้ ไปหาหมอ เติมน้ำเกลือฉีดวิตามิน อีกวันหายแล้ว

doodd
17-04-2008, 19:59
ทุกวันนี้แต่ละตัว จะกิน ปีกไก่เต็ม 3 ปีก เนื้อบดผสมผัก 1.5 ขีด คึกกันจริงๆ

K_CA5
18-04-2008, 09:42
ของผมตอนนี้ก็ Royal Canin อย่างเดียวเลย

Frenchies
20-04-2008, 22:27
ใช้ nutro ครับผม

G_TX27
21-04-2008, 08:34
:Emo-korea_004: ต้องนี้ผมก็ให้เกรดเดน2ตัวที่บ้านกิน Pro Pac เหมือนกัน โตวันโตคืนเหมือนกัน
:Emo-korea_045: ตอนนี้โตจนอุ้มมะไหวแล้ว

Tigerfish
23-04-2008, 07:20
เจ้าซากรูปตอนแรกๆกิน เอ้าโป แต่ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนเป็น F1 แอ๊คว้าน อ่ะครับ พอเริ่มกินก็กินดีเหมือนกันนะ:Emo-korea_014:

G_TX27
23-04-2008, 10:49
:Emo-korea_031: มีหลากหลายยี่ห้อที่เหมาะกับลูกๆของเราดีจัง อย่างงี้คงต้องให้ลูกๆของเพื่อนในแก้งค์เลือกแล้วกันว่าชอบกินยี่ห้อไหนก็ให้กินยี่ห้อนั้นไป อิ อิ
:Emo-korea_035: (หรือว่าลูกๆของเรากินไม่เลือกอยู่แล้ว เหอ เหอ)

firstboss
23-04-2008, 11:07
พอดีเลยครับ อยากจะถามคนที่เลี้ยงด้วย F1 พอดีเลย เป็นไงบ้างครับ น่าสนใจ
กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ แต่อยากรู้จากผู้ที่เคยใช้แล้วอ่ะครับ

นี่คือลิ้งค์ของอาหารนะครับ http://www.f1dogfood.com

Tigerfish
07-05-2008, 22:10
ก็กินดีเหมือนกันถ่ายออกมาขี้เป็นก้อนๆ แต่เป็นออกสีเขียว อ่ะครับ แต่สุภาพแข็งแรงดี
เท่าที่อ่านใช้วัสดุดีนะครับ ราคาไม่แพง เป็นของคนไทยบริการส่งถึงบ้าน ต้องลองบอกได้ยาก
ครับหลายความเห็นครับ

firstboss
08-05-2008, 12:31
ตอนแรกใช้ยูคานูบ้ามาตลอด ตอนนี้ผมใช้ F1 ได้ 2 อาทิตย์แล้ว
ก็ดีนะครับ ถ่ายเป็นก้อน แถมให้กินได้เยอะด้วย(เพราะไม่แพงมาก)
อีกอย่างคือ เค้าส่งถึงบ้านครับ ก็ดีนะ และข้อมูลของส่วนประกอบก็สามารถ
ดูได้จากเว็บเลย และทิ้งคำถามไว้ในเว็บบอร์ดได้ด้วย

ตอนแรกก็ไม่รู้จักหลอกครับ เห็นโฆษณาในหนังสือสัตว์เลี้ยงเลยศึกษาดู

G_TX27
09-05-2008, 16:22
วันนี้ได้ลองโทรไปสั่งF1ดูแล้ว เห็นเค้าบอกจะมาส่งให้พรุ่งนี้เลยว่าจะลองซะหน่อย แต่..ไม่ได้ซื้อให้สามแสบกินอ่ะคับ ซื้อให้เกรดเดน2ตัวที่บ้านกิน เดือนนึงต้องซื้อ4กระสอบแน่ะ กินเก่งมั่กๆเลย:Emo-korea_045:

Tigerfish
10-05-2008, 10:43
เป็นของคนไทยดูแล้วน่าจะไปด้วยดีครับ

firstboss
10-05-2008, 14:49
นี่คือลิ้งค์ของอาหารนะครับ http://www.f1dogfood.com

ไม่ได้โฆษณานะครับ แค่อยากแนะนำไว้เผื่อพิจารณา

G_TX27
11-05-2008, 23:25
:Emo-korea_014: โทรสั่งF1มาเรียบร้อยแล้ว มาเร็วดีมั่กๆเลย เหลือแต่ลองใช้ดูอย่างเดียวอ่ะคับ

firstboss
13-05-2008, 14:26
เป็นไงบ้างครับ เกรทเดนลองแล้วเป็นไงบ้าง
ยังไงช่วยอกด้วยละกันนะครับ แก๊งค์สามสี

VSNN
13-05-2008, 15:14
รอฟังดัวย นะครับ

kuichai&guayjee
13-05-2008, 17:28
ตอนนี้กุ่ยช่ายกะก๊วยจี๊กิน V-care u กันค่ะ
เป็นอาหารที่ฟาร์ม ร็อตไวเลอร์เค้าผลิตขึ้นมาค่ะ
เกรดก็น่าจะพรีเมี่ยมนะคะ เน้นจากผักปรามาณนี้
ซื้อมากระสอบละ15 กก. 1090 บาทคร๊า

กลิ่นค่อนข้าง คล้ายรอยัล แต่คล้ายอาหารปลามากๆ
เค้ามีบริการส่งด้วยนะคะ มีเว็บด้วยนะ แต่ว่าจำไม่ได้
ลอง search กันดูนะคะ
มีความเห็นยังไงกับยี่ห้อนี้บอกด้วยนะคะ

13-05-2008, 17:29
ตอนนี้กุ่ยช่ายกะก๊วยจี๊กิน V-care u กันค่ะ
เป็นอาหารที่ฟาร์ม ร็อตไวเลอร์เค้าผลิตขึ้นมาค่ะ
เกรดก็น่าจะพรีเมี่ยมนะคะ เน้นจากผักปรามาณนี้
ซื้อมากระสอบละ15 กก. 1090 บาทคร๊า
กลิ่นค่อนข้าง คล้ายรอยัล แต่คล้ายอาหารปลามากๆ
เค้ามีบริการส่งด้วยนะคะ มีเว็บด้วยนะ แต่ว่าจำไม่ได้
ลอง search กันดูนะคะ
มีความเห็นยังไงกับยี่ห้อนี้บอกด้วยนะคะ

G_TX27
13-05-2008, 19:55
:Emo-korea_036: ไว้ต้องไปเช็คยี่ห้อV-Care U บ้างแล้ว 555

sally
16-05-2008, 00:55
เห็นว่ามีประโยชน์ เลยขออนุญาตินำมาลงในกระทู้นี้บ้าง เอามาจากเวปชเนาเซอร์ค่ะ

อันนี้มาจากบอกร์ด ยอร์คเชียร์ เห็นว่ามีประโยชน์ดีเลยลองโพสต์ให้คุณอ่านดู ประโยชน์ใดมีกับคุณจากบทความนี้ ขอยกเครดิตให้พี่เปิ้ลแห่งยอร์คไชร์ แฟมิลี่ครับผม ผมเองไม่เคยได้อ่านจบหรอก ไม่ค่อยมีเวลา ได้แต่เซฟไว้รอจะอ่าน
Super premium
1. Pinnacle --> มีรสปลา สำหรับตัวที่แพ้เนื้อไก่
2. Chicken Soup --> ถ้าเป็นปอมดีมาก คราบน้ำตาไม่มีเลย หลังจากกินไปแล้ว 1 เดือน
3. Canidae --> บำรุงขน
4. ANF Holistic --> บำรุงขนและผิวหนัง แนะนำรสแกะ

Premium
1. Royal canin ให้ซื้อเกรดคลีนิคจะใช้วัตถุดิบดีกว่าร้านPet Shop ถ้าไม่เชื่อลองอ่านข้างถุง แตกต่างตรง Chicken by product
2. Nutro Choice ใช้วัตถุดิบเกรดดีเหมือนกัน
3. Sci Diet ถ้าอยากให้ควบคุมน้ำหนัก
4. Eukanuba ถ้าอยากให้อ้วน แต่ขนสวยนะ

วิธีการให้เกรดอาหารน้องหมา Food Grading System
เริ่มที่ให้คะแนนเต็ม 100 ก่อนนะคะ จากนั้นก็ให้มาดูที่ฉลาก
• ถ้าเห็นว่า by-product ต่างๆ ให้หักลบไป 10 คะแนนต่อ 1 by-product
• ถ้าเห็นว่า ผู้ผลิตไม่ specific ไปว่า โปรตีนมาจากเนื้อสัตว์ชนิดไหน ให้หักลบอีก 10 คะแนน
• ถ้ามี BHA, BHT, หรือ ethoxyquin ให้ลบไปอีก 10 คะแนน
• ถ้าไม่ specific ไปว่า ใช้ grains ชนิดไหนในการผลิต หักลบไปอีก 5 คะแนน
• ถ้าใช้ grains แบบเดียวกัน แต่ใช้แบบหลายๆเกรด (ตรงนี้ทำให้เราหลงนึกว่าใช้ grains หลายชนิด) เช่นเขียนว่า ground brown rice", "brewer’s rice", "rice flour ให้หักลบไปอีก 2 คะแนน
• ถ้าแหล่งโปรตีนไม่ได้มาจาก real meat หรือ meat meal หรือมีชนิดของ meat ต่ำกว่า 2 ชนิด ให้หักลบอีก 3 คะแนน
• ถ้าใส่สีผสมอาหาร หักลบอีก 3 คะแนน
• ถ้ามี ground corn หรือ whole grain corn ให้ลบอีก 3 คะแนน
• ถ้า corn เป็นส่วนประกอบสำคัญของอาหาร ให้ลบอีก 2 คะแนน
• ถ้าอาหารมีพวก animal fat เช่น มันหมู มันเนื้อ ( ไม่ใช่ fish oil) ให้ลบอีก 2 คะแนน
• ถ้า lamb เป็นแหล่งโปรตีนแหล่งเดียวที่อาหารนั้นมีให้ (ยกเว้นถ้าหมาของคุณแพ้โปรตีนอื่นๆเช่นไก่หรือปลา และต้องทานแต่ lamb อย่างเดียว ก็ไม่ต้องลบคะแนน) ให้หักลบอีก 2 คะแนน
• ถ้าอาหารมีส่วนประกอบของ soy หรือ soy bean ให้ลบอีก 2 คะแนน
• ถ้า มีแค่ wheat อย่างเดียวสำหรับคาร์โบไฮเดรต ให้หักลบอีก 2 คะแนน
• ถ้ามีแค่ beef อย่างเดียว ก็ให้ลบอีก 1 คะแนน
• ถ้ามีใส่เกลือด้วยก็ให้ลบอีก 1 คะแนน
สำหรับคะแนนที่เป็นบวกนะคะ
• ถ้าเนื้อสัตว์ที่ใช้เป็น real meat หรือ meat meal ให้บวกเพิ่ม 5 คะแนน
• ถ้า ingredients ทั้งหลาย เป็นสืฃิ่งที่ได้มาโดยธรรมชาติ ไม่ใช้สารสังเคราะห์ ให้บวกเพิ่ม 10 คะแนน
• ถ้าอาหาร specific มาเลยว่าสำหรับสุนัขพันธุ์ไหน ให้บวกเพิ่มอีก 5 คะแนน
• ถ้าขบวนการในการทำอาหารใช้วิธีการอบ ให้บวกเพิ่มอีก 5 คะแนน
• ถ้าขบวนการในการถนอนอาหารใช้ Rosemary extract, Vitamin E,C ให้บวกเพิ่ม 3 คะแนน
• ถ้ามีผลไม้ผสมด้วย บวกเพิ่ม 3 คะแนน
• ถ้ามีผักประกอบด้วย บวกเพิ่มอีก 3 คะแนน
• ถ้าทราบว่าเนื้อสัตว์ที่นำมาใช้เป็น hormone-free บวกเพิ่มอีก 2 คะแนน
• ถ้ามี barley เป็นส่วนประกอบ บวกอีก 2 คะแนน
• ถ้ามี flax seed oil ให้เพิ่มอีก 2 คะแนน
• ถ้ามี oat หรือ oatmeal บวกเพิ่มอีก 1 คะแนน
• ถ้ามี sunflower oil บวกเพิ่มอีก 1 คะแนน
• ทุกๆ 1 แหล่งโปรตีนที่ใช้ทำอาหาร ให้บวกเพิ่ม 1 คะแนน/ 1 แหล่ง
• ถ้ามี glucosamine และ chondroitin ให้บวกเพิ่ม 1 คะแนน
• ถ้ารู้ว่าผักที่นำมาใช้ในการผลิตอาหารได้ test แล้วว่าเป็น pesticide-free ให้บวกเพิ่มอีก 1 คะแนน
ถ้าคะแนนออกมาแล้วเป็น
94 – 100 + = Grade A
86 – 93 = Grade B
78 – 85 = Grade C
70 – 77 = Grade D
< 70 = Grade F
จากวิธีการที่กล่าวมาแล้ว พี่เลยขอรวบรวมอาหารสุนัขสำหรับสุนัขพันธ์เล็ก มาให้คะแนน อาหารบางยี่ห้อก็ไม่มีขายในเมืองไทยนะคะ พอดีพี่อยากทำให้เป็นข้อมูลสำหรับน้องๆที่อยู่อเมริก าด้วย แต่เดี๋ยวพี่จะแยกการเปรียบเทียบให้ดูเป็นสองส่วน คืออาหารที่ขายในอเมริกา กับในไทย

ยี่ห้อที่พี่นำมาให้คะแนนส่วนใหญ่จะเป็นที่รู้จักกัน ในนาม Super Premium หรือ Holistic Grade กับ Premium Grade

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การให้คะแนนแบบนี้ก็มีจุดอ่อนอยู่บ้าง เท่าที่พี่ดู การเกรดด้วยวิธีนี้ จะไม่คำนึงว่าน้องหมามีอาการแพ้อะไรหรือไม่ ดังนั้นเค้าจะเน้นว่าถ้าอาหารยี่ห้อไหนมีแหล่งโปรตีน มากกว่า 1 อย่างก็จะมีคะแนนเพิ่มให้ ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว อาหารที่ได้คะแนนสูง อาจจะไม่ดีหรือไม่ถูกกับน้องหมาของเราก็ได้ ยกตัวอย่างเช่น อาหารยี่ห้อ Natural Balance เป็นอาหารที่ได้คะแนนสูงสุด แต่โปรตีนหลักทำจากเนื้อไก่ ถ้าน้องหมาของเราแพ้เนื้อไก่ อาหารยี่ห้อนี้ก็จะไม่เหมาะสมกับน้องหมาของเราเหมือน กัน ....น้องๆก็อาจจะต้องไปหาอาหารยี่ห้ออื่นที่ไม่ได้ทำ จากเนื้อไก่ แต่เป็นอาหารที่อยู่ในระดับที่ดีเช่น Pinnacle Trout ซึ่งอาจจะทำจากเนื้อปลาก็ได้
ดังนั้นเวลาน้องๆใช้ข้อมูลนี้ พี่อยากให้น้องไม่ต้องดูคะแนนดิบนะคะ แต่ให้ดูว่าเป็นเกรดอะไร ถ้าเป็น Holistic Grade ส่วนใหญ่จะได้คะแนนอยู่ใน rank A+, Premium Grade ก็จะอยู่ใน rank A, ส่วนเกรดรองๆไป ก็เป็นเกรด B, C, D, F ส่วนใหญ่ rank F ก็จะเป็นอาหารพวก commercial food
ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลรวมยี่ห้ออาหารสุนัขโดยรวมๆก่อนน ะคะ บางยี่ห้อที่เมืองไทยไม่มีขาย
Pet Gold Adult Lamb 23 F
Purina Dog 62 F
Diamond Maintenance 64 F
Bill-Jac Select 68 F
Iams Lamb Meal 73 D
Science Diet Adult Small Bite 78 C
Eucanuba Small Breed 85 C
Proplan Adult Small Breed 86 B
Nutrisource Lamb&Rice 87 B
Diamond Lamb Meal 92 B
Nutro Lamb&Rice 95 A
Nutro Adult Chicken 96 A
Wolfking Adult Dog by Solid Gold 97 A
Royal Canin Yorkshire Terrier 100 A
Proplan Natural Turkey&Barley 103 A+
Pinnacle Trout 106 A+
Pinnacle Chicken 105 A+
Dick Van Patten's Duck 106 A+
Royal Canin Natural Blend Adult 106 A+
Canidae 110 A+
Kirkland Chicken 110 A+
Wellness Super 5 Mix Chicken 110 A+
Propac Earthborn Holistic 111 A+
ANF Holistic 111 A+
Holistic Blend 112 A+
Premium Edge 113 A+
Chicken Soup Senior 113 A+
Innova Evo 114 A+
Chicken Soup Adult 115 A+
Authority Harvest Baked 116 A+
Natural Balance Ultra Premium 117 A+
จากข้อมูลด้านบน พี่เลยจับเอามาทำกราฟให้ดูง่ายๆ

กราฟนี้เป็นการจัดอันดับเฉพาะในส่วนของ Holistic Grade ในอเมริกานะคะ อาหารที่ได้คะแนนสูงสุดในกลุ่มก็จะเป็น Natural Balance เพราะฉลากของยี่ห้อนี้จะเขียนแตกต่างจากยี่ห้ออื่นคื อ เค้าจะเขียนเน้นว่าอาหารเค้าเป็น Organic เช่นวัตถุดิบที่เป็นผัก ก็ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง ส่วนเนื้อไก่ ก็ไม่มีการฉีดฮอร์โมน ทำให้เค้าจะได้คะแนนในส่วนนี้เยอะกว่ายี่ห้ออื่น
อย่างไรก็ตาม ก็ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นด้อยกว่านะคะ แต่เนื่องจากฉลากเค้าไม่ได้เขียนว่าเป็น organic พี่เลยไม่ได้ให้คะแนนในส่วนนี้ (ทั้งๆที่ในความเป็นจริงเค้าอาจะใช้วัตถุดิบที่เป็น organic เหมือนกันก็ได้ แต่ไม่ได้เขียนไว้)
โดยรวมพี่ถือว่าอาหารเกรด Holistic คุณภาพจะใกล้ๆกัน ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ น้องๆจะเลือกยี่ห้อไหนก็ได้ค่ะ แล้วแต่ความชอบแล้วกัน
จากข้อมูลด้านบน พี่เลยจับเอามาทำกราฟให้ดูง่ายๆ

ส่วนกราฟนี้เป็นยี่ห้ออาหารที่ขายในเมืองไทยนะคะ ส่วนนี้พี่จะรวมทุกเกรดเข้าไว้ด้วยกัน น้องๆอาจจะสงสัยว่าทำไม Eukanuba กับ Science Diet นั้นคะแนนต่ำกว่า Nutro ถ้าดูจากเกณฑ์การให้คะแนนแล้ว ทั้ง Eukanuba และ Science Diet ใช้วัตถุดิบคือ Chicken by-product ซึ่งหากมีวัตถุดิบนี้อยู่จะถูกหักคะแนนไปค่อนข้างเยอ ะ และยิ่งถ้ามีส่วนผสมของข้าวโพด ก็จะถูกหักคะแนนออกไปเหมือนกัน แต่ถ้าดูฉลากของ Nutro ยี่ห้อนี้จะใช้ Chicken Meal ไม่มี Chicken by-product ค่ะ จึงทำให้คะแนนของ Nutro ดีกว่าอีก 2 ยี่ห้อ
หวังว่าข้อมูลนี้จะมีประโยชน์กับน้องๆเวลาเลือกซื้อห รือคิดอยากเปลี่ยนอาหารนะคะ
http://www.thaidogcenter.com/vb/images/greenzero/statusicon/user_offline.gif http://www.thaidogcenter.com/vb/images/greenzero/buttons/report.gif (http://www.thaidogcenter.com/vb/report.php?p=101137) http://www.thaidogcenter.com/vb/images/greenzero/buttons/quote.gif (http://www.thaidogcenter.com/vb/newreply.php?do=newreply&p=101137)

G_TX27
16-05-2008, 08:57
:Emo-korea_004: ขอบคุณสำหรับข้อมูลGood..Good..แบบนี้น่ะคับ

VSNN
25-05-2008, 08:21
เป็นยังไง บ้าง ครับ F1 อยากทราบครับ ว่าเปลี่ยนอาหาร แล้ว สุนัข ทาน ดี หรือ ปล่าวครับ
ตอนนี้ผม เปลี่ยน จาก royal canin ลูกหมา เป็น สุนัขโต (:Emo-korea_012: ซื้อผิด ด้วยความรีบ) ยังไม่ค่อยยอม ทาน เลยครับ :Emo-korea_045: ตอนนี้ ซื้อ ซีซ่าร์ ให้มัน ทาน ผสม ก็รู้สึก เจริญอาหาร ผิดปรกติ (ทานมื้อละห่อ พร้อม กับ อาหาร เม็ดด้วย) เลยอยากทราบว่า เปลี่นแล้ว สุนัขทาน หรือ ปล่าวคับ (สี กลิ่น เป็นยังไง)
ขอบคุณครับ

G_TX27
25-05-2008, 13:08
เป็นยังไง บ้าง ครับ F1 อยากทราบครับ ว่าเปลี่ยนอาหาร แล้ว สุนัข ทาน ดี หรือ ปล่าวครับ
ตอนนี้ผม เปลี่ยน จาก royal canin ลูกหมา เป็น สุนัขโต (:Emo-korea_012: ซื้อผิด ด้วยความรีบ) ยังไม่ค่อยยอม ทาน เลยครับ :Emo-korea_045: ตอนนี้ ซื้อ ซีซ่าร์ ให้มัน ทาน ผสม ก็รู้สึก เจริญอาหาร ผิดปรกติ (ทานมื้อละห่อ พร้อม กับ อาหาร เม็ดด้วย) เลยอยากทราบว่า เปลี่นแล้ว สุนัขทาน หรือ ปล่าวคับ (สี กลิ่น เป็นยังไง)
ขอบคุณครับ

:Emo-korea_024: เอิ๊ก เอิ๊ก..ผสมกะsecarนี้พวกแสบมันชอบกินอยู่แล้วละคับ เพราะรสเค้าจะจัดกว่าอาหารเม็ด พวกแสบจะชอบกัน ของผมจะให้เค้ากินTresorอยู่คับ รสเค็มน้อยกว่าsecarคับ ปริมาณเยอะกว่าsecar ราคาแพงกว่าsecarนิดเดียว(เพราะปริมาณเยอะกว่าเยอะ) ผมว่าTresorจะคุ้มกว่าคับ เมื่อก่อนผมก็ผสมให้เค้ากินทุกมื้อ แต่..ตอนหลังเริ่มรู้สึกว่างบประมาณบานปลาย แหะ แหะ.. เลยเปลี่ยนแนวโดยการที่ตอนเช้าให้เค้ากินอาหารเม็ดอย่างเดียว ตอนเย็นค่อยผสม แรกๆเค้าจะไม่ยอมเท่าไหร่ อย่าใจอ่อนเด็ดขาดคับ พอเค้าหิวยังไงเค้าก็ต้องกินคับ ของแก้งค์สามสียังไงเค้าก็กินคับ เพราะผมจับวิ่งทุกวัน วันละสามรอบ รอบละ สิบถึงสิบห้านาทีคับ เค้าจะหิวและกินอาหารเม็ดเองคับ

:Emo-korea_044: ส่วนF1ตอนนี้เกรดเดนยังไม่ค่อยยอมกินเท่าไหร่ คงต้องรอสักพักนึงให้เค้าปรับตัวได้คับ ส่วนเรื่องการถ่ายดูแล้วเป็นก้อนคับ ถือว่าใช้ได้เลยทีเดียว.. ไว้ยังไงจะมาแจ้งผลให้ฟังอีกทีคับ

firstboss
26-05-2008, 11:21
มารวยกิน F1 มาเดือนกว่าแล้ว สุขภาพดีครับ
และยังถ่ายเป็นก้อน แล้วก็กินจุด้วยครับ
ช่วงนี้ต้องอัดอาหารให้มารวยก่อน เพราะกำลังโต

Tigerfish
28-05-2008, 07:52
ผมก็ F1 ก็กินดีครับไม่มีปัญหา ถ่ายเป็นก้อนดี สีเขียวๆ อ้วนปั๊กเลยครับ :Emo-korea_035:

07-06-2008, 16:36
ตอนนี้ให้ลองกิน ANF Holistic จาก Australia อยู่ค่ะ
พึ่งเริ่ม เค้าบอกว่าลดครายน้ำตา และเรื่อง Hot spot ค่ะ
ต้องลองดูว่าได้ผลมั๊ย คนขายบอกว่าดีกว่า รอยัลคานินอีก
เจงอ่า แต่ก้อเชื่อ ซื้อมา 7.5 โล 900 กว่าบาท
จากปกติพันกว่า เท่าไหร่ไม่รู้ มานเป็น โปร ซื้อ2 แถม 1 (เฉพาะ รสแกะ)
ที่ร้านใจดีแบ่งขายจากโปรให้ 1 ถุง ดีจายเจงๆๆๆ:Emo-korea_004:
:Emo-korea_055: แต่:Emo-korea_013: ดูเหมือนรสชาติจะไม่ถูกปากคุณลูกกุ่ยช่ายเท่าที่ควรค่ะ
กินยากเหลือเกินนะแก:Emo-korea_034:

07-06-2008, 16:41
อืมถามเรื่องตัว F1 กับที่ร้านนี้เค้าบอกว่ามานเค็มง่ะ เกรดพอๆกับ พวกเพรดีกรีเลย
กินเค็มขนก็ล่วงเค้าบอกมา เค้าบอกว่าถ้าจะให้กิน f1 กิน Active 1 ดีกว่าค่ะ
เพราะว่าเค้ามีขาย เกี่ยวกันม๊ะเนี่ย :Emo-korea_001:
แค่มาเล่าสู่กันฟังนะคะ เพราะเค้าบอกว่าพวกที่ขายถูกได้ เพราะว่ามีแต่แป้งกับความเค็มทำให้หมาชอบกิน ไม่ได้ว่าว่าของเค้าไม่ดีนะคะ แค่คนขายบอกมา

:Emo-korea_032: อย่างงี๊ต้องฟังหูไว้หู ค่ะ แต่ถ้าทุกคนว่าลูกๆ ของทุกคนกินแล้วดีก็อบอกกันบ้างนะคะ
จะได้ให้ช่ายกินมั่ง เพราะว่าถูกดี อืมแต่โทรไปหา f1 แล้วเค้าไม่มาส่งที่มหาชัยอ่ะค่ะ เศร้าจัง

Spud
10-06-2008, 13:09
เป็นยังงัยบ้างครับสำหรับ F1 อยากฟังความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆครับ

G_TX27
11-06-2008, 11:18
เป็นยังงัยบ้างครับสำหรับ F1 อยากฟังความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆครับ

:Emo-korea_044: หลังจากลองให้เกรดเดน2ตัวทานแล้ว ถ่ายเป็นก้อนใช้ได้คับ ส่วนที่คุณแม่กุ๋ยฉ๋ายบอกว่าร้านค้าเค้าบอกมันเค็ม เดี๋ยวผมต้องลองดูผิวหนังเจ้าเกรดเดน2ตัวนั้นว่าขนร่วงไหม ถ้าร่วงเยอะแสดงว่าเค็มจิงๆ ส่วนแก้งค์สามสีตอนนี้ก็ยังคงให้Pro Pacอยู่เหมือนเดิมคับ เพราะเจ้าสามแสบชอบกินมั่กๆเลยอ่ะ

poppylove
06-08-2008, 13:01
:Emo-korea_024: โ ฮ ะ โ ฮ ะ...Campus หม่ำข้าวคนเนี่ยอ่ะครับ ไม่ยอมกินอาหารเม็ด:Emo-korea_024:
กินวันละ 2 มื้อ น่องไก่อบ,ซี่โครงไก่ย่าง,หมูย่าง,และก็ปลาทะเล ทั้งย่างและต้ม
แบบนี้จะมีผลเสียในวันข้างหน้ามากไหมครับ

siblaw
06-08-2008, 21:05
Happy กะ Rally กิน BARF ครับ

ขอแจมด้วยนะคะ เข้ามาศึกษาค่ะ อยากได้ เฟรน มาเป็นเพื่อนสิบล้อ ดูๆอยู่ค่ะ และเข้ามาฝากบอกว่า
ตอนนี้มีบอร์ดปอบแล้วนะค่ะ

http://www.thaidogcenter.com/vb/forumdisplay.php?f=73

สิบล้อ กินบาร์ฟมา ปีครึ่งแล้วค่ะสาเหตุคือ กิน อาหารเม็ดยี่ห้อนึง ผิวหนังดีขึ้นมาก แต่เป็นนิ่วค่ะ เป็นไปสองรอบ ครั้งแรกผ่าตัด ครั้งที่สอง สวนออกได้ค่ะ เพราะรีบไปหาหมอตั้งแต่เกิดอาการฉี่ขัดๆ เลยต้องเปลี่ยนเป็นหมาปอบ ร่างกายแข็งแรงดีขึ้นทั้ง ผิวหนัง และ นิ่วไม่มาเยี่ยมอีกเลย

sally
06-08-2008, 21:25
น้องสิบล้อหน้าตาบะลั่กกั่กมากมากเลยค่ะ:Emo-korea_025:

G_TX27
06-08-2008, 22:37
ขอแจมด้วยนะคะ เข้ามาศึกษาค่ะ อยากได้ เฟรน มาเป็นเพื่อนสิบล้อ ดูๆอยู่ค่ะ และเข้ามาฝากบอกว่า
ตอนนี้มีบอร์ดปอบแล้วนะค่ะ

http://www.thaidogcenter.com/vb/forumdisplay.php?f=73

สิบล้อ กินบาร์ฟมา ปีครึ่งแล้วค่ะสาเหตุคือ กิน อาหารเม็ดยี่ห้อนึง ผิวหนังดีขึ้นมาก แต่เป็นนิ่วค่ะ เป็นไปสองรอบ ครั้งแรกผ่าตัด ครั้งที่สอง สวนออกได้ค่ะ เพราะรีบไปหาหมอตั้งแต่เกิดอาการฉี่ขัดๆ เลยต้องเปลี่ยนเป็นหมาปอบ ร่างกายแข็งแรงดีขึ้นทั้ง ผิวหนัง และ นิ่วไม่มาเยี่ยมอีกเลย

ได้ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ กะลังศึกษาเฟร้นช์อยู่หรอคับ ลองได้เลี้ยงรับรองหลงเหมือนสิบล้อ ขอให้ได้น้องเฟร้นช์ไวๆน่ะ โชคดีคับ

siblaw
08-08-2008, 08:00
sally......หน้าตาก็ธรรมดาค่ะ แต่ไอ้ที่บะลั่กกั่กหน่ะ คงจะเป็น เหนียง

G_TX27.......กำลังดูอยู่ค่ะ รอทั้งเวลา สถานที่ จังหวะที่เหมาะ ต้องได้มาแน่ แหะๆ คิดว่า เฟรน กับ ปั๊ก นิสัยคงจะคล้ายกัน แหะๆ

G_TX27
08-08-2008, 19:28
sally......หน้าตาก็ธรรมดาค่ะ แต่ไอ้ที่บะลั่กกั่กหน่ะ คงจะเป็น เหนียง

G_TX27.......กำลังดูอยู่ค่ะ รอทั้งเวลา สถานที่ จังหวะที่เหมาะ ต้องได้มาแน่ แหะๆ คิดว่า เฟรน กับ ปั๊ก นิสัยคงจะคล้ายกัน แหะๆ

:Emo-korea_056: การดูแลสุขภาพเฟร้นช์กะปั๊กจะคล้ายๆกัน แต่..ความซ่า แซบ ซนเนี่ย ต้องยกให้เฟร้นช์เลยอ่ะคับ ระวังน่ะเฟร้นช์จะพาน้องสิบล้อเสียคน หุ หุ หุ...

poppylove
09-08-2008, 21:31
ตอนนี้แคมปัส 5เดือนกว่าๆ น้ำหนัก 9โล 6ขีด คิดว่าอ้วนมั๊กๆ
ตอนนี้เลยไห้ แคมปัส กิน Science diet :Emo-korea_035:

G_TX27
10-08-2008, 01:10
ตอนนี้แคมปัส 5เดือนกว่าๆ น้ำหนัก 9โล 6ขีด คิดว่าอ้วนมั๊กๆ
ตอนนี้เลยไห้ แคมปัส กิน Science diet :Emo-korea_035:

:Emo-korea_025: ดูจากรูปในHi5ก็กำลังสมส่วนคับ ไม่อ้วนหรอกคับ

siblaw
11-08-2008, 09:44
ระวังน่ะเฟร้นช์จะพาน้องสิบล้อเสียคน หุ หุ หุ...

เอิ้กๆๆๆๆ สิบล้อคงจะเสียหมา มากกว่าเสียคนค่ะ :Emo-korea_004:

Susy
12-08-2008, 23:46
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ เพิ่งเข้าบ้านหลังนี้สด ๆ ร้อน ๆ ขอปรึกษาหน่อยครับ เจ้า Bobby มีปัญหาเรื่องผิวหนัง ขึ้นตุ่มตามหลัง หลายคนบอกว่าเป็นเพราะแพ้อาหาร หลังสุดลองเปลี่ยนเป็น Premiumedge สูตร skin&coat อาการลดลงแต่ก็ยังเป็นอยู่ เพื่อน ๆ มีใครเจอปัญหาแบบนี้ไม๊ครับ แล้วให้กินอะไรดีครับ :Emo-korea_046: