+ ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

Share/Bookmark

ลูกหมาแรกเกิด
    รูปส่วนตัว Ladycoz
    โพส
    9
    กดให้ขอบคุณ
    3
    จาก 2 กระทู้

มาตรฐาน ปัญหาน้องหมาชอบกัดกันเอง

รบกวนถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ ที่บ้านเลี้ยง น้องหมา 2 ตัว
    เลี้ยงทั้งคู่มาตั้งแต่อายุ 2 เดือน แต่อายุต่างกันเดือนเดียว ตอนนี้ตัวเมียอายุ 8 เดือน ตัวผู้อายุ 7 เดือนค่ะ
    ปกติไม่ได้ขังกรงไว้ มีพื้นที่ให้วิ่งเล่น อาหารก็จะให้แบบถาดอาหารคู่ 2 ช่อง ช่องใครช่องมัน

เมื่อก่อน ก็ได้ยินมันทะเลาะกันบ้าง เวลาแย่ขนมหรือลูกบอล หรือบางทีขังกรงเดียวกันก็มีหงุดหงิดทะเลาะกันนิดหน่อย
    แต่เดี๋ยวนี้ พอหลังจากกินอาหารเสร็จ ถ้าตัวผู้กินช้ากว่า ตัวเมียก็จะเข้าไปแย่ง ถ้าเราอยู่ในเหตุการณ์ก็จะห้ามตัวเมียไว้ไ่ม่ให้แย่ง
    พอตัวผู้กินเสร็จก็หันมาตะลุมบอลตัวเมียค่ะ แบบว่าขู่ก่อนและก็กัดกันรุนแรงมาก
    เป็นมาอาทิตย์กว่าแล้วค่ะ จะทำอย่างไรดีค่ะ ไม่ชอบเห็นมันทะเลาะกันเองเลยค่ะ

ลูกหมาขี้เล่น
    รูปส่วนตัว ommyun
    โพส
    108
    กดให้ขอบคุณ
    83
    จาก 26 กระทู้

มาเป็นกำลังใจคะ ของเรากัดกันนิดหน่อยตามภาษาลิ้นกับฟัน

เจ้าตูบใหม่ไฟแรง
    รูปส่วนตัว Lil'BitChy
    โพส
    569
    กดให้ขอบคุณ
    78
    จาก 115 กระทู้

ระวังนะจ๊ะ

เดี๋ยวกัดกันตาย

ตอนนี้มันคงจำแล้วละ

จับแยกกรงน่าจะดีกว่า

แล้วปล่อยมากินข้าวทีละตัว

4. ผู้ใช้งาน 2 ท่านขอบคุณ Lil'BitChy สำหรับกระทู้นี้ :

Ning (30-08-2011), ommyun (29-08-2011)

Moderator
    รูปส่วนตัว Ning
    โพส
    367
    กดให้ขอบคุณ
    61
    จาก 122 กระทู้

แค่ได้ยินเสียงมันขู่กัน ก็เครียดแล้วค่ะ ...
    ที่บ้าน ถ้าเริ่มฮึ่ม ๆ เสียงขู่ ๆ หล่ะก็ เสียงหนิงไปก่อนเลยค่ะ ... เสียงดุ ๆ เข้ม ๆ พร้อมกำม้วนหนังสือพิมพ์ไว้ในมือ ... แบบประมาณว่า หยุดนะ !! เดี๋ยวเถอะ !! ... เจ้าพวกนี้ก็ก้มหน้า ก้มตากินของตัวเองไปค่ะ ฝึกอยู่แบบนี้ ตั้งแต่เล็ก ๆ ค่ะ ห้ามขู่กันเวลาทานข้าว ห้ามแย่งกัน ใครทานเสร็จแล้ว ก็เดินออกจากจานไป ไม่ให้มายุ่งจานตัวอื่น จนกว่าเจ้าของชามนั้นจะเดินจากไปเอง ....

เลี้ยงโหดค่ะ ไม่ค่อยโอ๋หมาเท่าไรอ่ะ ...

ขอบคุณ น้ายะมากมาย สำหรับรูปนายตุ้มเม้ง กระดุ๊กกระดิ๊ก ...

6. ผู้ใช้งาน 3 ท่านขอบคุณ Ning สำหรับกระทู้นี้ :

happytoon (05-09-2011), marwinny (05-09-2011), ommyun (30-08-2011)

โพส
    9
    กดให้ขอบคุณ
    3

ตอนนี้ใช้วิธี แยกชามกันไปเลยค่ะ
    ตอนจะให้อาหารก็เรียกตัวนึงเข้าไปกินในกรง อีกตัวก็ไปกินห่างๆกรงเลยค่ะ
    พอตัวที่กินอยู่นอกกรงกินหมดก่อน จะเข้าไปแย่งอีกตัวในกรงก็ลำบากค่ะ เลยพอหลีกเลี่ยงการทะเลาะกันไปได้หน่อย

อย่างไรก็ขอขอบคุณทุกกำลังใจและความคิดเห็นค่ะ

รูปส่วนตัว pom_pom:)
    โพส
    15
    กดให้ขอบคุณ
    0

คงเป็นธรรมชาติของสุนัขตัวผู้พอโตแล้วก็จะต้องเป็นจ่าฝูง เลยไม่ยอมเหมือนแต่ก่อน ถึงจะจับแยกกันยังไงสุดท้ายก็ต้องกัดกันอีกอยู่ดี อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ลูกหมาหัดเดิน
    รูปส่วนตัว Free Kick
    โพส
    90
    กดให้ขอบคุณ
    0
    จาก 15 กระทู้

แปลกจังเลยปกติตัวผู้กะตัวเมียจะไม่ค่อยกัดกันนะครับ เพราะที่บ้านผมก็2ตัวเล่นกันอย่างเดียวเลย ถ้าไม่รำคราญจริงๆตัวผู้ก็จะไม่หาเรื่องเลยครับ แต่เวลากินตัวเมียที่บ้านก็จะให้ตัวผู้กินก่อนอ่ะครับ แปลกจัง งี้ถ้าเลียงตัวผู้2ตัวคงสู้กันทั้งวันแน่เลย

รูปส่วนตัว O_MOMO
    โพส
    9
    กดให้ขอบคุณ
    0

เป็นเรื่องปกติครับที่เขาทะเลาะกัน เพราะมันมีสิ่งกระตุ้น เช่น ของเล่น ขนม อาหาร เวลากินอาหารควรจับแยกกัน และที่สำคัญคือการสอนให้เขาเชื่อฟัง เราต้องทำตัวให้เป็นจ่าฝูง

ลูกหมาหัดเดิน
    รูปส่วนตัว nabob
    โพส
    53
    กดให้ขอบคุณ
    15
    จาก 7 กระทู้

ที่บ้านตอนนี้มีปัญหาหนักกว่าค่ะ เห็นหน้ากันไม่ได้ต้องวิ่งเข้าตะลุมบอลเลยค่ะ ไม่ได้ช่วยเลย
    มาระบายของตัวเองอีกต่างหาก
    ตอนนี้ไปศึกษาจากเว็ปคุณหญิงมาได้ความว่ามันอายุ 9 เดือนกำลังอยากเป็นจ่าฝูงค่ะ
    แม่มันก็เลยต้องทำตัวเป็นจ่าฝูงให้ได้แล้วค่อยปล่อยมาอยู่ด้วยกันใหม่ค่ะ

หลังจากพยายามอยู่นานตอนนี้รักกันแล้วค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nabob : 22-09-2011 เมื่อ 14:13 เหตุผล: เพิ่มข้อความ

โพส
    9
    กดให้ขอบคุณ
    3

โห...... ดูรุนแรงจริงๆค่ะ เพศอะไรกับอะไรหรอค่ะ??

ซุปเปอร์ตูบ
    รูปส่วนตัว marwinny
    โพส
    1,640
    กดให้ขอบคุณ
    460
    จาก 320 กระทู้
    รายการบล็อก
    1

ที่บ้านจะให้กินข้าวชามเดียวกันได้ทุกตัว กลัวกัดแย่งของกิน บางทีใส่ไว้ 3 จาน มันจะมารุมกินกันทีละชาม แล้วขยับเปลี่ยนชามกันไปเรื่อยๆ อาจจะมีเวลาเอาของโปรดมาป้อนถ้าตัวไหนกินช้าก็จะขู่จอง ก็จะโดนมะเหงก แล้วก็จะหายขู่ค่ะ เวลาเล่นกันแรงมากๆก็จะตะโกนขู่ให้มันรู้ว่าเล่นกันแรง เสียงดังเกินไปแล้วนะ มันก็จะลดโวลุ่มลงมานี๊สนึง เล่นกันเบาลง
    My Jackrussells ซนเต็มที่ ไร้ขีดจำกัด

ซุปเปอร์ตูบ
    รูปส่วนตัว happytoon
    โพส
    1,028
    กดให้ขอบคุณ
    435
    จาก 260 กระทู้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Free Kick ดูโพส
    แปลกจังเลยปกติตัวผู้กะตัวเมียจะไม่ค่อยกัดกันนะครับ เพราะที่บ้านผมก็2ตัวเล่นกันอย่างเดียวเลย ถ้าไม่รำคราญจริงๆตัวผู้ก็จะไม่หาเรื่องเลยครับ แต่เวลากินตัวเมียที่บ้านก็จะให้ตัวผู้กินก่อนอ่ะครับ แปลกจัง งี้ถ้าเลียงตัวผู้2ตัวคงสู้กันทั้งวันแน่เลย
    ที่บ้านก็เป็นแบบนี้ค่ะ แต่เวลาเล่นกันแรง ๆ ตัวผู้จะเป็นฝ่ายยอมให้ตัวเมียชนะไปซะงั้น
    ยั ย ตั ว ร้ า ย ก ะ น า ย ป๊ อ ด

ลูกหมาขี้เล่น
    รูปส่วนตัว ommyun
    โพส
    108
    กดให้ขอบคุณ
    83
    จาก 26 กระทู้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ marwinny ดูโพส
    ที่บ้านจะให้กินข้าวชามเดียวกันได้ทุกตัว กลัวกัดแย่งของกิน บางทีใส่ไว้ 3 จาน มันจะมารุมกินกันทีละชาม แล้วขยับเปลี่ยนชามกันไปเรื่อยๆ อาจจะมีเวลาเอาของโปรดมาป้อนถ้าตัวไหนกินช้าก็จะขู่จอง ก็จะโดนมะเหงก แล้วก็จะหายขู่ค่ะ เวลาเล่นกันแรงมากๆก็จะตะโกนขู่ให้มันรู้ว่าเล่นกันแรง เสียงดังเกินไปแล้วนะ มันก็จะลดโวลุ่มลงมานี๊สนึง เล่นกันเบาลง
    อิจฉาบ้านนี้ เลี้ยงหมาเก่งจัง รักใครสามัคคีปองดอง ไม่เหมือนบ้านเรา

Celeb สังคมตูบ
    รูปส่วนตัว siblaw
    โพส
    3,878
    กดให้ขอบคุณ
    546
    จาก 1,500 กระทู้
    รายการบล็อก
    2

ลองหาทางอากู๋ ดูนะคะ หาอ่านบล็อค คุณหญิง yoja&jiji ค่ะ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...oup=7&gblog=14

+ ตอบกลับกระทู้

Facebook Comments

ข้อมูลกระทู้